ഇന്ത്യയിലെ കർഷകർ നേരിടുന്ന പ്രധാന വെല്ലുവിളികൾ

 

മണ്ണിന്റെ കൃഷി, വിള ഉൽപ്പാദനം, കന്നുകാലി വളർത്തൽ, തത്ഫലമായുണ്ടാകുന്ന ഉൽപ്പന്നങ്ങളുടെ തയ്യാറാക്കലും വിപണനവും എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന സസ്യങ്ങളെയും കന്നുകാലികളെയും പരിപാലിക്കുന്നതിനുള്ള സുപ്രധാന ശാസ്ത്രവും കലയുമാണ് കൃഷി.

എന്നിരുന്നാലും, ഇന്ത്യൻ കർഷകർ നിരവധി വെല്ലുവിളികൾ നേരിടുന്നു:

രാസവളത്തിന്റെയും കാർഷികോൽപ്പന്നങ്ങളുടെയും വിലയിലെ വിലക്കയറ്റം

രാസവളങ്ങളുടെയും കാർഷിക ഉൽപന്നങ്ങളുടെയും വിലയിലെ ഏറ്റക്കുറച്ചിലുകളാണ് പ്രധാന വെല്ലുവിളികളിൽ ഒന്ന്. വിതരണം ഡിമാൻഡിനേക്കാൾ കൂടുതലാകുമ്പോൾ വില കുത്തനെ ഇടിയുകയും കർഷകർക്ക് സാമ്പത്തിക നഷ്ടമുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. നേരെമറിച്ച്, ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ വിൽക്കാനുള്ള കഴിവില്ലായ്മ പാഴാക്കലിലേക്ക് നയിക്കുന്നു.

ആഗോളതാപനം ബാധിച്ച മൺസൂണിനെയും കാലാവസ്ഥയെയും ആശ്രയിക്കുക

ഇന്ത്യൻ കാർഷിക മേഖല മൺസൂണിനെ വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്നു, ഇത് ആഗോളതാപനത്തിന്റെ പ്രതികൂല ഫലങ്ങൾക്ക് ഇരയാകുന്നു. ക്രമരഹിതമായ മൺസൂൺ വരൾച്ചയിലോ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിലോ കലാശിച്ചേക്കാം, ഇത് വിളകളുടെ വിളവിനെ സാരമായി ബാധിക്കും.

ഗ്രാമീണ തൊഴിലാളി ക്ഷാമം

മെച്ചപ്പെട്ട സാമ്പത്തിക അവസരങ്ങൾ തേടി നിരവധി വ്യക്തികൾ നഗരപ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് കുടിയേറുന്നതിനാൽ ഗ്രാമീണ മേഖലകൾ തൊഴിലാളികളുടെ ദൗർലഭ്യം അനുഭവിക്കുന്നു. ഈ തൊഴിലാളി ക്ഷാമം കാർഷിക ഉൽപ്പാദനക്ഷമതയെയും കാര്യക്ഷമതയെയും പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നു.

കാർഷിക സാങ്കേതിക വിദ്യയെക്കുറിച്ചുള്ള അവബോധമില്ലായ്മ

ആധുനിക കാർഷിക സാങ്കേതിക വിദ്യകളും സമ്പ്രദായങ്ങളും സംബന്ധിച്ച് കർഷകർക്കിടയിൽ കാര്യമായ വിജ്ഞാന വിടവ് നിലനിൽക്കുന്നു. ഈ അറിവില്ലായ്മ വിളവ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും സുസ്ഥിരമായ കൃഷിരീതികൾ സ്വീകരിക്കുന്നതിനുമുള്ള അവരുടെ കഴിവിനെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു.

ആശയവിനിമയ വെല്ലുവിളികൾ

അപര്യാപ്തമായ ആശയവിനിമയ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ കാരണം കർഷകർ പലപ്പോഴും ശരിയായ വിപണിയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ പാടുപെടുന്നു. കണക്റ്റിവിറ്റിയിലെ ഈ കുറവ് അവരുടെ കാർഷിക ഉൽപന്നങ്ങൾക്ക് ന്യായമായ വില ലഭിക്കുന്നത് വെല്ലുവിളി ഉയർത്തുന്നു.

Leave A Reply