കുക്കുമ്പർ കൃഷി

കുക്കുമ്പർ കുക്കുർബിറ്റേസി കുടുംബത്തിൽ വ്യാപകമായി കൃഷി ചെയ്യപ്പെടുന്ന ഇഴജാതി സസ്യമാണ്, ഇത് പാചക പച്ചക്കറികളായി ഉപയോഗിക്കുന്ന സിലിണ്ടർ മുതൽ ഗോളാകൃതിയിലുള്ള പഴങ്ങൾ വഹിക്കുന്നു. ഒരു വാർഷിക സസ്യമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, വെള്ളരിക്കയിൽ പ്രധാനമായും മൂന്ന് തരം ഉണ്ട് – അരിഞ്ഞത്, അച്ചാർ, വിത്തില്ലാത്തത് – അവയിൽ നിരവധി കൃഷികൾ സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. കുക്കുമ്പർ ഹിമാലയത്തിൽ നിന്ന് ചൈന (യുനാൻ, ഗുയ്‌ഷോ, ഗുവാങ്‌സി), എൻ. തായ്‌ലൻഡ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നാണ് ഉത്ഭവിക്കുന്നത്, എന്നാൽ ഇപ്പോൾ മിക്ക ഭൂഖണ്ഡങ്ങളിലും വളരുന്നു, കൂടാതെ വിവിധ തരം വെള്ളരികൾ വാണിജ്യപരമായി വളർത്തുകയും ആഗോള വിപണിയിൽ വ്യാപാരം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

മിക്ക കുക്കുമ്പർ ഇനങ്ങളും വിത്ത് വിതച്ചതാണ്, പരാഗണത്തെ ആവശ്യമാണ്. ഈ ആവശ്യത്തിനായി, ആയിരക്കണക്കിന് തേനീച്ചക്കൂടുകൾ പൂക്കുന്നതിന് തൊട്ടുമുമ്പ് വെള്ളരിക്കാ കൃഷിയിടങ്ങളിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നു. ബംബിൾബീകളിലൂടെയും മറ്റ് പല തേനീച്ച ഇനങ്ങളിലൂടെയും വെള്ളരിക്കാ പരാഗണം നടത്താം. പരാഗണത്തെ ആവശ്യമുള്ള മിക്ക വെള്ളരികളും സ്വയം പൊരുത്തമില്ലാത്തവയാണ്, അതിനാൽ വിത്തുകളും ഫലങ്ങളും ഉണ്ടാകുന്നതിന് മറ്റൊരു ചെടിയുടെ കൂമ്പോള ആവശ്യമാണ് ‘നാരങ്ങ കുക്കുമ്പർ’ ഇനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചില സ്വയം-അനുയോജ്യ ഇനങ്ങൾ നിലവിലുണ്ട്

വെള്ളരിയുടെ ഏതാനും ഇനങ്ങളിൽ പാർഥെനോകാർപിക് ആണ്, ഇവയുടെ പൂക്കൾ പരാഗണത്തെ കൂടാതെ വിത്തില്ലാത്ത ഫലം ഉണ്ടാക്കുന്നു, ഇത് ഈ ഇനങ്ങളുടെ ഭക്ഷണ നിലവാരം കുറയ്ക്കുന്നു. അമേരിക്കൻ ഐക്യനാടുകളിൽ, തേനീച്ചകളെ ഒഴിവാക്കുന്ന ഹരിതഗൃഹങ്ങളിലാണ് ഇവ സാധാരണയായി വളർത്തുന്നത്. യൂറോപ്പിൽ, തേനീച്ചകളെ ഒഴിവാക്കുന്ന ചില പ്രദേശങ്ങളിൽ ഇവയെ അതിഗംഭീരമായി വളർത്തുന്നു.

പരമ്പരാഗത ഇനങ്ങളിൽ ആദ്യം ആൺപൂക്കളും പിന്നീട് പെൺപൂവും ഏകദേശം തുല്യമായ സംഖ്യകളിൽ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു. പുതിയ ഗൈനോസിയസ് ഹൈബ്രിഡ് ഇനങ്ങളാണ് മിക്കവാറും എല്ലാ പെൺപൂക്കളും ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നത്. അവയ്ക്ക് പരസ്പരം നട്ടുപിടിപ്പിച്ച ഒരു പോളിനൈസർ കൃഷി ഉണ്ടായിരിക്കാം, കൂടാതെ ഒരു യൂണിറ്റ് ഏരിയയിലെ തേനീച്ചക്കൂടുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കും, പക്ഷേ താപനില മാറ്റങ്ങൾ ഈ ചെടികളിൽ പോലും ആൺപൂക്കളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു, ഇത് പരാഗണത്തിന് മതിയായേക്കാം.

 

Leave A Reply