യൂറിനറി ഇന്‍ഫെക്ഷന്‍ നിസ്സാരമാക്കരുത്, ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍

യൂറിനറി ഇന്‍ഫെക്ഷന്‍ സ്ത്രീകളിലും പുരുഷന്മാരിലും കണ്ടു വരുന്ന ആരോഗ്യപ്രശ്നമാണ്. പുരുഷന്മാരേക്കാള്‍ സ്ത്രീകളിലാണ് കൂടുതലായി രോഗം കണ്ട് വരുന്നത്. വളരെയധികം സമയം മൂത്രം കെട്ടിനിര്‍ത്തുന്നതും കൃത്യമായി ശുചിത്വം പാലിക്കാത്തതുമാണ് സ്ത്രീകളിലെ മൂത്രാശയ അണുബാധയുടെ പ്രധാനകാരണം.

മഴക്കാലത്താണ് യൂറിനെറി ഇന്‍ഫെക്ഷന്‍ കൂടുതലായി കാണപ്പെടുന്നത്. മഴക്കാലമാണ് ബാക്ടീരിയകള്‍ വളരാനും പെരുകാനും അനുയോജ്യമായ സമയം. വൃത്തിഹീനമായ പൊതു കുളിമുറികള്‍ ഉപയോഗിക്കുകയും ഈര്‍പ്പമുള്ള കാലാവസ്ഥയില്‍ ശുചിത്വം പാലിക്കാതിരിക്കുകയും ചെയ്യുമ്പോള്‍ യുടിഐകള്‍ വരാനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിക്കുന്നു. മാത്രമല്ല, ഇറുകിയ വസ്ത്രങ്ങളും സിന്തറ്റിക് അടിവസ്ത്രങ്ങളും ധരിക്കുന്നതും യുടിഐയ്ക്കുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു.

മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധ (UTI) വിവിധ ലക്ഷണങ്ങളോടെ പ്രത്യക്ഷപ്പെടാം. ഇത് സാധാരണയായി മൂത്രമൊഴിക്കുമ്പോള്‍ വേദന അനുഭവപ്പെടുന്നു. അടിവയറ്റിലെ വേദനയും യുടിഐയുടെ മറ്റൊരു ലക്ഷണമാണ്. വിറയലും പനിയും ഉണ്ടാകുന്നത് യുടിഐയുടെ മറ്റൊരു ലക്ഷണമാണ്. ഈ ലക്ഷണങ്ങള്‍ കാണുന്നുണ്ടെങ്കില്‍ ഉടന്‍ തന്നെ ഡോക്ടറെ കണ്ട് പരിശോധന നടത്തുക.

പ്രാരംഭ ലക്ഷണങ്ങള്‍ അവഗണിച്ചാല്‍ അത് വൃക്ക അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാവുകയും അല്ലെങ്കില്‍ പഴുപ്പ് രൂപപ്പെടുകയും ചെയ്യാം. ആര്‍ത്തവവിരാമം, ഗര്‍ഭിണികള്‍, പ്രമേഹം എന്നിവയുള്ള സ്ത്രീകള്‍ക്ക് യുടിഐകള്‍ വരാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.

Leave A Reply