മഴക്കെടുതി രൂക്ഷമായതിനാൽ മഹാരാഷ്ട്രയിലെ കരിമ്പും പഞ്ചസാരയുത്പാദനവും ഭീഷണിയിലാണ്

 

സർക്കാർ പുറത്തുവിട്ട കണക്കുകൾ പ്രകാരം സംസ്ഥാനത്തെ അണക്കെട്ടുകളിൽ മൊത്തം ജലശേഷിയുടെ 19 ശതമാനം മാത്രമേ അവശേഷിക്കുന്നുള്ളൂ എന്നതിനാൽ മഹാരാഷ്ട്രയിലെ പഞ്ചസാര ഹബ്ബായ പൂനെ നിലവിൽ കടുത്ത ജലപ്രതിസന്ധിയിലാണ്.

ഈ സീസണിൽ കൊങ്കൺ മേഖലയെ താരതമ്യേന മഴക്കുറവ് ബാധിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, സംസ്ഥാനത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിൽ പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും കുറഞ്ഞ മഴയാണ് ലഭിച്ചത്. ഈ ഭയാനകമായ സാഹചര്യം കരിമ്പ് കർഷകർക്കിടയിൽ ആശങ്ക ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്, അവരുടെ വിളകൾക്ക് മതിയായ ജലവിതരണത്തെ വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്നു.

പ്രാദേശിക ജലസേചന വകുപ്പ് ഏർപ്പെടുത്തിയ ജലസേചന നിയന്ത്രണങ്ങൾക്ക് കാരണമായ അണക്കെട്ടുകളിലെ ജലനിരപ്പ് കുറയുന്നതിൽ സത്താറ ജില്ലയിലെ കരാഡിൽ നിന്നുള്ള കർഷകനായ തത്യ ഷിർസാത് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു. വെള്ളത്തിന്റെ ദൗർലഭ്യം കരിമ്പിന്റെ വളർച്ചയെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുമെന്നും ഇത് പഞ്ചസാര വേർതിരിച്ചെടുക്കൽ നിരക്കിനെയും ബാധിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം എടുത്തുപറഞ്ഞു. നിലവിലുള്ള മഴക്കുറവ് മൂലം പുതിയ കരിമ്പുതോട്ടങ്ങൾ ആരംഭിക്കാൻ കർഷകരെ മടിക്കുന്നതാണ് ജലക്ഷാമം.

റട്ടൂൺ വിളകളുടെ ഉയർന്ന വിഹിതവും മഴയുടെ അസമമായ വിതരണവും കാരണം കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ കരിമ്പ് വിളവ് പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും കുറവായിരുന്നു, വ്യവസായ വിദഗ്ധർ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. മുൻവർഷത്തെ അപേക്ഷിച്ച് ഈ സീസണിൽ കരിമ്പ് കൃഷിയിൽ 40,000 ഹെക്ടറിന്റെ വർധനവാണ് സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, കാലവർഷത്തിന്റെ കാലതാമസം കാരണം ഈ പ്രൊജക്ഷൻ മാറ്റത്തിന് വിധേയമാണ്. കാലവർഷം വൈകുന്നത് ഈ മേഖലയിലെ കരിമ്പിന്റെ മൊത്തത്തിലുള്ള കൃഷിയെയും ഉൽപാദനത്തെയും സാരമായി ബാധിച്ചേക്കാം.

Leave A Reply