പ​ര​വൂ​ർ തെ​ക്കും​ഭാ​ഗ​ത്തെ പു​ത്ത​ൻ​പ​ള്ളി​​ക്ക്​ 785 വ​ർ​ഷ​ത്തെ പ​ഴ​ക്കം

പ​ര​വൂ​ർ: പേ​ര് പു​ത്ത​ൻ​പ​ള്ളി​യെ​ന്നാ​ണെ​ങ്കി​ലും പ​ര​വൂ​ർ തെ​ക്കും​ഭാ​ഗ​ത്തെ പ​ള്ളി​ക്ക്​ 785 വ​ർ​ഷ​ത്തെ പ​ഴ​ക്ക​മു​ണ്ട്. പൂ​ർ​ണ​മാ​യും ത​ടി​യി​ൽ നി​ർ​മി​ച്ച പ​ള്ളി അ​ന്നും ഇ​ന്നും ‘പു​ത്ത​നാ’​യി​ത്ത​ന്നെ നി​ല​കൊ​ള്ളു​ന്നു. ഏ​ഴ​ര​നൂ​റ്റാ​ണ്ട്​ ക​ഴി​ഞ്ഞി​ട്ടും കാ​ര്യ​മാ​യ അ​റ്റ​കു​റ്റ​പ്പ​ണി​ക​ളും ന​ട​ത്തേ​ണ്ടി വ​ന്നി​ട്ടി​ല്ലെ​ന്ന​താ​ണ് മ​റ്റൊ​രു പ്ര​ത്യേ​ക​ത.

പ​ള്ളി​യു​ടെ പേ​രി​ലെ പ്രൗ​ഢി ത​ച്ചി​ലും കാ​ണാം. ഉ​ൾ​വ​ശ​ത്തെ ത​ടി​യി​ൽ മു​ഴു​വ​ൻ മ​നോ​ഹ​ര​മാ​യ ചി​ത്ര​പ്പ​ണി​ക​ളാ​ണ്. ക​ട​ൽ തീ​ര​ത്തി​ന​ടു​ത്ത്​ നി​ർ​മി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന മ​സ്​​ജി​ദി​ന്‍റെ ക​ത​കി​ലെ കു​റ്റി​യും കൊ​ളു​ത്തു​ക​ളും ആ​ണി​യു​മൊ​കെ മ​രം കൊ​ണ്ടു​ള്ള​വ​യാ​ണ്.

തേ​ക്കു​ത​ടി​യ​ട​ക്കം ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഒ​റ്റ ത​ടി​യി​ലു​ള്ള തൂ​ണു​ക​ൾ ആ​ന​യെ കൊ​ണ്ടു​വ​ന്നാ​ണ് ഉ​യ​ർ​ത്തി​വെ​ച്ച​തെ​ന്നാ​ണ്​ പ​ഴ​മ​ക്കാ​ർ പ​റ​ഞ്ഞ​തെ​ന്ന്​ ഭാ​ര​വാ​ഹി​ക​ൾ ഓ​ർ​ക്കു​ന്നു. പ​ള്ളി​യി​ലേ​ക്ക് ക​യ​റു​ന്ന വാ​തി​ൽ ത​ന്നെ പ​ഴ​മ​യു​ടെ ത​നി​മ വി​ളി​ച്ചോ​തു​ന്നു. ഹി​ജ്​​റ 683ലാ​ണ് നി​ർ​മി​ച്ച​തെ​ന്ന് ര​ണ്ട്​ നി​ല​യു​ള്ള പ​ള്ളി​യു​ടെ ത​ട്ടി​ൽ കൊ​ത്തി​വെ​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.

മ​ല​ബാ​ർ ​മേ​ഖ​ല​യി​ൽ കേ​ര​ളീ​യ ശൈ​ലി​യി​ൽ ഓ​ടു​പാ​കി​യ മു​സ്​​ലിം പ​ള്ളി​ക​ൾ ധാ​രാ​ള​മാ​യി ഉ​​ണ്ടെ​ങ്കി​ലും തെ​ക്ക​ൻ​കേ​ര​ള​ത്തി​ൽ ഇ​വ അ​പൂ​ർ​വ​മാ​ണ്. കൊ​ല്ലം, തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​രം ജി​ല്ല​ക​ളി​ൽ പ​ഴ​യ​കാ​ല​ത്ത്​ ഓ​ടു​പാ​കി​യ പ​ള്ളി​ക​ൾ ധാ​രാ​ള​മാ​യി ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നു. ഇ​വ കാ​ലാ​ന്ത​ര​ത്തി​ൽ പു​തു​ക്കി​പ്പ​ണി​യു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. തെ​ക്കും​ഭാ​ഗം പ​ള്ളി മാ​റി​മാ​റി വ​ന്ന പ​രി​പാ​ല​ക​ർ അ​തേ​പ​ടി സം​ര​ക്ഷി​ക്കാ​ൻ ത​യാ​റാ​യി. പ​ള്ളി​യു​ടെ അ​ക​ത്തെ കാ​ഴ്ച​ക​ൾ ക​ണ്ടാ​ൽ ആ​രും നോ​ക്കി​നി​ന്നു​പോ​കും.

അ​ത്ര​ക്ക്​ ഭം​ഗി​യാ​യാ​ണ് നി​ർ​മാ​ണ രീ​തി​ക​ൾ ന​ട​ത്തി​യി​ട്ടു​ള്ള​ത്. ആ​ധു​നി​ക സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ളു​ള്ള പ​ള്ളി​ക​ൾ ക​ണ്ട്​ ശീ​ലി​ച്ച പു​തു​ത​ല​മു​റ പു​ത്ത​ൻ​പ​ള്ളി​യെ വി​സ്മ​യ​ത്തോ​ടെ​യ​ണ്​ കാ​ണു​ന്ന​ത്. ധ​നാ​ഢ്യ​രാ​യി​രു​ന്ന പ​ര​വൂ​ർ പു​ത്ത​ൻ​വീ​ട് കു​ടും​ബ​മാ​ണ് പ​ള്ളി നി​ർ​മി​ച്ച​ത്. രാ​ജ​കു​ടും​ബ​വു​മാ​യി അ​ടു​ത്ത ബ​ന്ധ​മു​ള്ള​വ​രാ​യി​രു​ന്നു പു​ത്ത​ൻ​വീ​ട് കു​ടും​ബ​ക്കാ​ർ.

ഇ​വ​ർ​ക്ക് നാ​ടു​വാ​ഴി​ക​ളു​ടെ സ്ഥാ​ന​മാ​ണ് രാ​ജ​കു​ടും​ബം ന​ൽ​കി​യി​രു​ന്ന​ത്. എ. ​ഷു​ഹൈ​ബ്, ഫ​സ​ലു​ദ്ദീ​ൻ, ഹു​മ​യൂ​ൺ എ​ന്നി​വ​ർ നേ​തൃ​ത്വം ന​ൽ​കു​ന്ന ക​മ്മി​റ്റി​യാ​ണ് നി​ല​വി​ൽ പ​ള്ളി​യു​ടെ പ​രി​പാ​ല​ന ചു​മ​ത​ല നി​ർ​വ​ഹി​ക്കു​ന്ന​ത്. ത​ദ്ദേ​ശി​യ​ർ​ക്ക്​ പു​റ​മേ സ​ന്ദ​ർ​ശ​ക​രു​മ​ട​ക്കം നി​ര​വ​ധി​പേ​ർ ഇ​വി​ടെ ന​മ​സ്കാ​ര​ത്തി​നെ​ത്തു​ന്നു. കൊ​ല്ലം-​തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​രം ജി​ല്ല​ക​ളു​ടെ അ​തി​ർ​ത്തി​മേ​ഖ​ല​യാ​ണ്​ തെ​ക്കും​ഭാ​ഗം. കാ​യ​ലും ക​ട​ലും അ​ടു​ത്ത​ടു​ത്താ​യു​ള്ള ​ഈ ​പ്ര​ദേ​ശ​ത്ത്​ നി​ര​വ​ധി സ​ന്ദ​ർ​ശ​ക​രാ​ണ്​ എ​ത്തു​ന്ന​ത്.

Leave A Reply