ഉയർന്ന ഈസ്ട്രജന്റെ അളവ് ഉള്ള സ്ത്രീകൾ ഈ ഭക്ഷണങ്ങൾ ഒഴിവാക്കണം: മനസിലാക്കാം

ഈസ്ട്രജനും ടെസ്റ്റോസ്റ്റിറോണും സ്ത്രീ-പുരുഷ ശരീരങ്ങളിൽ സ്വാഭാവികമായി ഉണ്ടാകുന്ന ഹോർമോണുകളാണ്. സ്ത്രീകളുടെ പ്രത്യുത്പാദന ആരോഗ്യം നിലനിർത്തുന്നതിൽ ഈസ്ട്രജൻ ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. ഈസ്ട്രജനെ ‘സ്ത്രീ ഹോർമോൺ’ എന്നും വിളിക്കുന്നു. പുരുഷ ശരീരങ്ങളുടെ ശരിയായ പ്രവർത്തനത്തിനും ഈസ്ട്രജൻ സഹായിക്കുന്നു.

മെറ്റബോളിസവും അസ്ഥികളുടെ സാന്ദ്രതയും ഈസ്ട്രജൻ ബാധിക്കുന്നു. ഈസ്ട്രജന്റെയും പ്രോജസ്റ്ററോണിന്റെയും അനുപാതം അസന്തുലിതമാകുമ്പോൾ, അതായത്, ആദ്യത്തേതിന്റെ അളവ് രണ്ടാമത്തേതിനേക്കാൾ വളരെ ഉയർന്നതാണെങ്കിൽ, അത് ഈസ്ട്രജന്റെ ആധിപത്യത്തിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം.

ഈ അവസ്ഥ സ്ത്രീകളിൽ കാൻസർ, എൻഡോമെട്രിയോസിസ്, പോളിസിസ്റ്റിക് ഓവേറിയൻ സിൻഡ്രോം എന്നിവയ്ക്കുള്ള സാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. ഈസ്ട്രജന്റെ ആധിപത്യം സ്ത്രീകളിൽ ക്രമരഹിതമായ ആർത്തവം, ലൈംഗികാസക്തി കുറയുക, മുടികൊഴിച്ചിൽ, മൈഗ്രെയ്ൻ എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമായേക്കാം. പുരുഷന്മാരിൽ, ഇത് വന്ധ്യത, ഉദ്ധാരണ പ്രശ്നങ്ങൾ, തുടങ്ങി നിരവധി പ്രശ്‌നങ്ങളുടെ രൂപത്തിൽ പ്രകടമാകും.

ചില ഭക്ഷണങ്ങൾ ഈ ഹോർമോണുകളുടെ അളവിനെ സ്വാധീനിക്കുമെന്ന് ചില ഗവേഷണങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഭക്ഷണക്രമത്തിൽ മാറ്റം വരുത്തിയാൽ നമുക്ക് ഈ പ്രശ്‌നത്തെ മറികടക്കാം. നിങ്ങൾക്ക് അസാധാരണമായി ഉയർന്ന ഈസ്ട്രജന്റെ അളവ് ഉണ്ടെങ്കിൽ അതിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കേണ്ട 5 ഭക്ഷണങ്ങൾ ഇതാ.

ചുവന്ന മാംസവും സംസ്കരിച്ച മാംസവും: ചുവന്ന മാംസവും സംസ്കരിച്ച മാംസവും കഴിക്കുന്നത് ഈസ്ട്രജൻ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് കാരണമാകും, പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകളിൽ. ഇത് അവരെ സ്തനാർബുദ സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതായി ഗവേഷണങ്ങൾ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. പകരം, മെഡിറ്ററേനിയൻ, സസ്യാധിഷ്ഠിത ഭക്ഷണരീതികൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുക.

ശുദ്ധീകരിച്ച പഞ്ചസാരയും കാർബോഹൈഡ്രേറ്റും: പായ്ക്ക് ചെയ്തതും സംസ്കരിച്ചതുമായ ഭക്ഷണങ്ങളിലും അവ എല്ലായ്പ്പോഴും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ അളവിലും ഹോർമോണുകളുടെ അളവിലും തടസമുണ്ടാക്കുന്നു. നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിലെ ഈസ്ട്രജന്റെ അളവ് കുറയ്ക്കാൻ നാരുകൾ അടങ്ങിയ ഭക്ഷണത്തിന്റെ മുഴുവൻ ധാന്യങ്ങളും മറ്റ് ഘടകങ്ങളും തിരഞ്ഞെടുക്കുക.

പാലുൽപ്പന്നങ്ങൾ: നിങ്ങളുടെ ഹോർമോണുകളുടെ അളവ് നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് പാലും പാലുൽപ്പന്നങ്ങളും കഴിക്കുന്നത് പരിമിതപ്പെടുത്തുക. ചില ആളുകൾക്ക്, പാലുൽപ്പന്നങ്ങളും ചുവന്ന മാംസവും ശരീരഭാരം വർദ്ധിപ്പിക്കും.

മധുരപലഹാരങ്ങൾ: പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് കൂടുന്നത് കൂടുതൽ കൊഴുപ്പ് കോശങ്ങളിലേക്ക് നയിക്കും, ഇത് നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിലേക്ക് സ്രവിക്കുന്ന ഈസ്ട്രജൻ വർദ്ധിപ്പിക്കും. ഉയർന്ന ഇൻസുലിൻ അളവ് ശരീരത്തിലെ ഈസ്ട്രജന്റെയും ടെസ്റ്റോസ്റ്റിറോണിന്റെയും അളവ് വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് പഠനങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു.

മദ്യവും കാപ്പിയും: ഈസ്ട്രജൻ ആധിപത്യമുള്ളവർ മദ്യവും കാപ്പിയും ഒഴിവാക്കണം. കഫീൻ, മദ്യം എന്നിവയുടെ അമിതമായ ഉപഭോഗം ഹോർമോൺ അസന്തുലിതാവസ്ഥയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

 

Leave A Reply