വ​ഞ്ച​ന, ത​ട്ടി​പ്പ് കു​റ്റ​ങ്ങ​ൾ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള കേ​സു​ക​ൾ ഉ​പ​ഭോ​ക്തൃ ഫോ​റ​ങ്ങ​ൾ പ​രി​ശോ​ധി​ക്കേ​ണ്ടെ​ന്ന് സു​പ്രീം​കോ​ട​തി

വ​ഞ്ച​ന, ത​ട്ടി​പ്പ് കു​റ്റ​ങ്ങ​ൾ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള കേ​സു​ക​ൾ ഉ​പ​ഭോ​ക്തൃ ഫോ​റ​ങ്ങ​ൾ പ​രി​ശോ​ധി​ക്കേ​ണ്ടെ​ന്ന് സു​പ്രീം​കോ​ട​തി.ദേ​ശീ​യ ഉ​പ​ഭോ​ക്തൃ ഫോ​റ​ത്തി​ന്‍റെ ഒ​രു വി​ധി റ​ദ്ദാ​ക്കി​ക്കൊ​ണ്ടാ​ണ് ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം ജ​സ്റ്റീ​സു​മാ​രാ​യ അ​ജ​യ് ര​സ്തോ​ഗി, ബേ​ല എം. ​ത്രി​വേ​ദി എ​ന്നി​വ​രു​ൾ​പ്പെ​ട്ട ബെ​ഞ്ച് ഇ​ക്കാ​ര്യം വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി​യ​ത്. ഉ​പ​ഭോ​ക്തൃ ഫോ​റ​ത്തി​ന്‍റെ വി​ധി​ക്കെ​തി​രേ യൂ​ണി​യ​ൻ ബാ​ങ്ക് ചെ​യ​ർ​മാ​നാ​ണ് സു​പ്രീം​കോ​ട​തി​യെ സ​മീ​പി​ച്ച​ത്. തെ​റ്റാ​യ അ​ക്കൗ​ണ്ടി​ലേ​ക്കു പ​ണം നി​ക്ഷേ​പി​ച്ച​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട​താ​യി​രു​ന്നു കേ​സ്.

അതേസമയം 1986 ലാണ് ഇന്ത്യയില്‍ ആദ്യമായി ഉപഭോക്തൃ സംരക്ഷണ നിയമം നിലവില്‍ വന്നത്. നിരന്തര ചൂഷണത്തിന് വിധേയരായിക്കൊണ്ടിരുന്ന ഉപഭോക്താക്കളുടെ താല്‍പര്യങ്ങളും അവകാശങ്ങളും സംരക്ഷിക്കുകയാണ് ഈ നിയമത്തിന്റെ ലക്ഷ്യം.

ബാങ്കുകള്‍, ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങള്‍, ഇന്‍ഷൂറന്‍സ്, ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട്, ടെലിഫോണ്‍ സര്‍വീസ്, ഡോക്ടര്‍മാരുടെ സേവനം, വക്കീലന്മാരുടെ സേവനം, ജലവിതരണം, വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങള്‍, ഫഌറ്റ് നിര്‍മാതാക്കള്‍, ഇന്ത്യന്‍ റയില്‍വേ, ട്രാവല്‍ ഏജന്‍സികള്‍, ഹോട്ടലുകള്‍, പോസ്റ്റല്‍ സര്‍വ്വീസ്, ഗ്യാസ്, പെട്രോളിയം, ഇലക്ട്രിസിറ്റി ബോര്‍ഡ്, കൊറിയര്‍ സര്‍വ്വീസ്, ഓണ്‍ലൈന്‍ ഉത്പന്നങ്ങള്‍, ഐടി മേഖല തുടങ്ങിയ സേവനങ്ങളെല്ലാം ഈ നിയമത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. മാര്‍ച്ച് 15 ആണ് അന്താരാഷ്ട്ര ഉപഭോക്തൃ ദിനം.

Leave A Reply