മിമോസ: വളരുന്നതിനും നടുന്നതിനും ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട

 

ഫേൺ പോലെയുള്ള ഇലകളും നനുത്ത പൂക്കളും ശക്തമായ മണമുള്ളതുമായ അതിവേഗം വളരുന്ന നിത്യഹരിത വൃക്ഷമാണ് മിമോസ. നിരവധി ഇനം മിമോസ ചെടികളുണ്ട്, ഇന്ത്യയിൽ ഏറ്റവും സാധാരണയായി കാണപ്പെടുന്ന ഇനം മിമോസ പുഡിക്ക അല്ലെങ്കിൽ ‘ടച്ച്-മീ-നോട്ട്’ ആണ്. മൈമോസ ചെടി എങ്ങനെ നടാം, വളർത്താം, പരിപാലിക്കാം എന്ന് നോക്കാം.

ഒരു മിമോസ ചെടി നടുന്നതിന് ഏറ്റവും അനുയോജ്യമായ സമയം വസന്തകാലത്തോ ശരത്കാലത്തിലോ ആണ്. ആവശ്യത്തിന് ഭാഗികമായോ നേരിട്ടോ സൂര്യപ്രകാശം ലഭിക്കുന്നതും കാറ്റിൽ നിന്ന് സുരക്ഷിതമായതുമായ ഒരു സ്ഥലം നിങ്ങൾ തിരഞ്ഞെടുക്കണം. വീടിനകത്തും ബാൽക്കണിയിലും ടെറസിലും സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന ചട്ടിയിലും ഇത് വളർത്താം. ഈ ചെടിയുടെ വളർച്ചയ്ക്ക് ഏറ്റവും അനുയോജ്യമായ താപനില 23 മുതൽ 25 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് വരെയാണ്.

നല്ല നീർവാർച്ചയും കല്ലും നിറഞ്ഞ മണ്ണിൽ മിമോസ ചെടികൾ നന്നായി വളരുന്നു. ധാരാളം വെള്ളം നിലനിർത്തുന്നതിനാൽ കനത്ത കളിമണ്ണ് ഒഴിവാക്കുന്നതാണ് നല്ലത്. ഈ ചെടി കനത്തതോ ചുണ്ണാമ്പുകല്ലുള്ളതോ ആയ മണ്ണുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ല. നിങ്ങൾക്ക് ലഭ്യമായ ഒരേയൊരു തരം മണ്ണ് ചോക്കി മണ്ണാണെങ്കിൽ, പ്രാദേശിക നാടൻ വേരുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ഒട്ടിച്ച ഒരു മൈമോസ മരം തിരഞ്ഞെടുക്കുക.

Leave A Reply