നെല്ലി ചെടികളിലെ കീട-രോഗ പരിപാലനം

ഇന്ത്യൻ ഉപഭൂഖണ്ഡത്തിലെ തദ്ദേശീയമായ ഒരു ഇലപൊഴിയും വൃക്ഷമാണ് നെല്ലി , ഓൺല അല്ലെങ്കിൽ ഇന്ത്യൻ നെല്ലിക്ക. ഇന്ത്യയിലാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ആംല കൃഷി ചെയ്യുന്നതെങ്കിൽ, യു‌എസ്‌എ, ഇറാഖ്, ഇറാൻ, പനാമ, ജപ്പാൻ, പാകിസ്ഥാൻ, ചൈന, മലേഷ്യ, ഭൂട്ടാൻ, ട്രിനിഡാഡ്, പ്യൂർട്ടോ റിക്കോ തുടങ്ങിയ ലോകത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിലും ഇത് വളരുന്നു.

വിറ്റാമിൻ സി, ലയിക്കുന്ന നാരുകൾ, വിറ്റാമിൻ എ, ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകൾ എന്നിവയുടെ സമ്പന്നമായ ഉറവിടമായതിനാൽ അംല പഴം ഒരു സൂപ്പർഫ്രൂട്ട് ആയി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. എല്ലാ ദിവസവും അംല പഴം കഴിക്കുകയോ ജ്യൂസ് കുടിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് നിരവധി ആരോഗ്യ ഗുണങ്ങളാണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, മലവിസർജ്ജനം നിയന്ത്രിക്കാനും കാഴ്ച മെച്ചപ്പെടുത്താനും പ്രായവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മാക്യുലർ ഡീജനറേഷന്റെ സാധ്യത കുറയ്ക്കാനും തലച്ചോറിന്റെ പ്രവർത്തനവും മെമ്മറിയും മെച്ചപ്പെടുത്താനും ഇത് ശരീരത്തെ സഹായിക്കുന്നു. ആൻറി ബാക്ടീരിയൽ, ആന്റി-ഇൻഫ്ലമേറ്ററി ഗുണങ്ങളും അംലയ്ക്കുണ്ട്. അതിനാൽ, തലയോട്ടി, ചർമ്മ സംബന്ധമായ പ്രശ്നങ്ങൾ എന്നിവ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ ഇത് ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ഹരിയാന, ഹിമാചൽ പ്രദേശ്, കർണാടക, മധ്യപ്രദേശ്, തമിഴ്‌നാട്, ഉത്തർപ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിലാണ് അംല കൃഷി ചെയ്യുന്നത്. ഈ വിള വരണ്ട ഉപ ഉഷ്ണമേഖലാ കാലാവസ്ഥയാണ് ഇഷ്ടപ്പെടുന്നത്, ശൈത്യകാലത്ത് അതിജീവിക്കാൻ കഴിയില്ല. ഇത് പല രോഗങ്ങൾക്കും ഇരയാകുകയും നിരവധി കീടങ്ങളെ ആകർഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അംല ചെടികളിലെ രോഗങ്ങളും കീടങ്ങളുടെ ആക്രമണവും എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യാം എന്ന് നോക്കാം.

തുരുമ്പ്- ഉത്തർപ്രദേശിൽ വ്യാപകമായ ഒരു സാധാരണ അംല രോഗമാണ് തുരുമ്പ്, ഇത് വലിയ നഷ്ടങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുന്നു. ഇത് Ravenelia emblicae മൂലമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്, ചെടിയുടെ പഴങ്ങളിലും ഇലകളിലും കറുപ്പ് അല്ലെങ്കിൽ പിങ്ക് കലർന്ന തവിട്ട് നിറത്തിലുള്ള കുരുക്കൾ ഉണ്ടാകാൻ കാരണമാകുന്നു. ജൂലൈ-സെപ്റ്റംബർ മുതൽ ഡിതാനെ- Z-78 എന്ന നനഞ്ഞ സൾഫർ തളിച്ചാണ് തുരുമ്പ് ചികിത്സിക്കുന്നത്.

പുറംതൊലി തിന്നുന്ന കാറ്റർപില്ലർ- ചവച്ച മരക്കണങ്ങളുടെയും ക്രമരഹിതമായ തുരങ്കങ്ങളുടെയും പട്ട് വലകൊണ്ട് പൊതിഞ്ഞ പാച്ചുകളുടെയും സാന്നിധ്യത്താൽ പുറംതൊലി തിന്നുന്ന കാറ്റർപില്ലറുകളുടെ ആക്രമണം തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയും. ഈ കീടത്തിന്റെ ആക്രമണം ഇളഞ്ചില്ലികൾ ഉണങ്ങി നശിക്കുന്നു. ഇളം തളിർ ഉണക്കുന്നതിനും തോട്ടം വൃത്തിയായി സൂക്ഷിക്കുന്നതിനും പുഴുക്കളെ ആക്രമണത്തിന്റെ പ്രാരംഭ ഘട്ടത്തിൽ നശിപ്പിക്കുന്നതിനും വലകൾ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനും 0.025% ഡൈക്ലോർവോസിൽ മുക്കിയ പരുത്തി ഉപയോഗിച്ചോ വാട്ടർ എമൽസിയോ കുത്തിവയ്ക്കുന്നതിനും കീടനിയന്ത്രണത്തിന് പതിവായി വിള പരിശോധന ആവശ്യമാണ്.

Leave A Reply