കലാമണ്ഡലം കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുവാളുടെ സ്മരണാർത്ഥം ഗുരുസ്മരണദിനം

കലാസാഗർ, സ്ഥാപകൻ, കലാമണ്ഡലം കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുവാളിന്റെ   ചരമവാർഷികദിനമായ ഒക്ടോബർ 14ന്, പ്രമുഖ കലാകാരന്മാരെ ആദരിച്ചു കൊണ്ട്  ഗുരുസ്മരണദിനമായി ആചരിക്കുന്നു.  കലാമണ്ഡലം കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുവാൾ  വിട പറഞ്ഞിട്ട് വരുന്ന ഒക്ടോബര് 14നു വെള്ളിയാഴ്ച മുപ്പതു വര്ഷം ആകുന്നു.  ആ പരമാചാര്യന്റെ സ്മരണ ശാശ്വതീകരിക്കുന്നതിനായി വള്ളത്തോൾ നഗർ കഥകളി സ്കൂളുമായി സഹകരിച് കലാസാഗർ ഒക്ടോബര് 14നു ഗുരുസ്മരണദിനമായി (ഗുരുവിനോടുള്ള  ആദരവ്) ആചരിക്കുന്നു.

കലാമണ്ഡലം കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുവാളുടെ സ്മരണാർത്ഥം  മേളചക്രവർത്തി പദ്മശ്രീ പെരുവനം കുട്ടൻ മാരാരെയും കഥകളി ഗുരു കലാമണ്ഡലം എം. പി. എസ. നമ്പൂതിരിയെയും കലാസാഗർ ആദരിക്കുന്നതായിരിക്കും.

കഥകളിചെണ്ടയിലെ ഇതിഹാസ വാദകനും കഥകളി നിരൂപകനുമായ ശ്രീ കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുവാൾ. ഗുരു പട്ടിക്കാംതൊടി രാവുണ്ണി മേനോന്റെ കീഴിൽ കഥകളിയുടെ ദൃശ്യവ്യാകരണവും താളഘടനയും പഠിച്ച അദ്ദേഹം കഥകളിയിലെ ചെണ്ടയുടെ സ്ഥാനം പുനർവ്യാഖ്യാനം ചെയ്തു.   തന്റെ ചെണ്ട   ഉപയോഗിച്ച് കഥാപാത്രങ്ങളിലെ സൂക്ഷ്മമായ വികാരങ്ങൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനും റൊമാന്റിക് രംഗങ്ങൾക്ക് മൂഡ് മ്യൂസിക് നൽകുന്നതിനും അഭിനേതാക്കളെ സ്റ്റേജിൽ പരമാവധി ചെയ്യാൻ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതിനും പൊതുവാൾ പ്രശസ്തനായിരുന്നു. കഥകളിയെക്കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ സമഗ്രമായ ധാരണ ഓരോ ദൃശ്യത്തിലും സംഗീതത്തെ സമന്വയിപ്പിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തെ സഹായിച്ചു. ഇത് സമാനതകളില്ലാത്ത നേട്ടമായി തുടരുന്നു.

ഭീഷ്മപ്രതിജ്ഞ, അംബ, കിംഗ് ലിയർ, സ്‌നപകചരിതം തുടങ്ങി നിരവധി കഥകളി പൊതുവാൾ തിരക്കഥയും സംവിധാനവും നിർവഹിച്ചു. കേരളത്തിന്റെ അവതരണ കലകളെ പൊതുവെയും വിശിഷ്യ കഥകളിയെപ്പറ്റിയും സൈദ്ധാന്തികവും പ്രായോഗികവുമായ തലത്തിൽ അദ്ദേഹം ഒരു നിധിശേഖരം അവശേഷിപ്പിച്ചു.  പൊതുവാളിന്റെ ലേഖനങ്ങൾ അടങ്ങിയ മേളപ്പെരുക്കം എന്ന പുസ്തകവും പ്രൊഫ. കെ പി ബാബുദാസിന്റെ രചനയിൽ  പൊതുവാളിന്റെ ജീവചരിത്രമായ സൗര്യഗുണവും കേരള കലാമണ്ഡലം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

പരമ്പരാഗതമായി, പുരാതന ഗുരു-ശിഷ്യ  ബന്ധത്തിൽ, ഗുരു ബഹുമാനിക്കപ്പെടുക മാത്രമല്ല, ഭയപ്പെടുകയും ചെയ്തു, കാരണം തന്റെ വിദ്യാർത്ഥികളുടെ ജീവിതം രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഉത്തരവാദി ഗുരു മാത്രമായിരുന്നു. ഗുരു-ശിഷ്യ ബന്ധത്തിന്റെ യോജിപ്പും സമമിതിയും പാരമ്പര്യത്തെ മാറ്റിനിർത്തി ആധുനികത തകർക്കുമ്പോൾ, അത് അധികാരത്തിന്റെ പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമാകുന്നു. സർഗ്ഗാത്മകമായ ആവിഷ്കാരത്തിലും വിജ്ഞാനത്തിലും ആനന്ദം ഉണർത്തുക എന്നത് അധ്യാപകന്റെ പരമോന്നത കലയാണെന്ന് ഗുരു അനുസരിക്കും. പാരമ്പര്യവും ആധുനികതയും തമ്മിലുള്ള നിരന്തരമായ പുനരാലോചനയിലാണ് ഗുരു-ശിഷ്യ ബന്ധമെന്ന സങ്കൽപ്പം അതിന്റെ സന്തുലിതാവസ്ഥ കണ്ടെത്തേണ്ടത്. ഈ കാലഘട്ടത്തിന്റെ ആവശ്യകത മനസ്സിലാക്കാൻ ഗുരുവും വിദ്യാർത്ഥികളും ഒരു റിയാലിറ്റി ചെക്ക് നടത്തേണ്ടതുണ്ടെന്ന് കലാസാഗർ സെക്രട്ടറി രാജൻ പൊതുവാൾ പറയുന്നു.

ഒക്ടോബര് 14നു വെള്ളിയാഴ്ച  വൈകുന്നേരം 5 മണിക്ക് വള്ളത്തോൾ നഗർ കഥകളി സ്കൂൾ അങ്കഗണത്തിൽ നടക്കുന്ന പരിപാടികളുടെ ആമുഖ പ്രഭാഷണവും സ്വാഗതവും ശ്രീ വെള്ളിനേഴി ആനന്ദ് നിർവഹിക്കും. ശ്രീ കലാമണ്ഡലം ഉണ്ണിക്കൃഷ്ണന്റെ അധ്യക്ഷതയിൽ ചേരുന്ന അനുസ്മരണ യോഗം ഡോക്ടർ സദനം കൃഷ്ണന്കുട്ടി  ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. ശ്രീ കലാമണ്ഡലം രാമചന്ദ്രൻ  ഉണ്ണിത്താൻ, ശ്രീ കലാമണ്ഡലം ബാലസുബ്രഹ്മണ്യൻ,  ശ്രീ കലാമണ്ഡലം രാജശേഖരൻ തുടങ്ങിയവരുടെ അനുസ്മരണ പ്രഭാഷണം ഉണ്ടായിരിക്കും.   കലാസാഗർ പ്രസിഡന്റ് ശ്രീ എം പി മോഹനൻ നന്ദി രേഖപ്പെടുത്തും. തുടർന്ന് സർവ്വശ്രീ കലാമണ്ഡലം വിശ്വാസ് വൈക്കം വിഷ്ണുദേവ് (പാട്ട്‌),  കലാമണ്ഡലം രവിശങ്കർ,  കലാമണ്ഡലം നിധിൻ കൃഷ്ണ (ചെണ്ട),  കലാമണ്ഡലം ശ്രീജിത്ത്, കലാമണ്ഡലം നാരായണൻ (മദ്ദളം) തുടങ്ങിയവർ പങ്കെടുക്കുന്ന   മേളപ്പദം യുണ്ടായിരിക്കും.

കലാമണ്ഡലം കൃഷ്ണൻകുട്ടി പൊതുആളുടെ പിറനാളിന്റെ ഓർമക്കായി വർഷാവർഷം നൽകിവരുന്ന കലാസാഗർ പുരസ്‌കാരം ചില അവിചാരിതമായ കാരണങ്ങളാൽ ശ്രീ കലാമണ്ഡലം സോമന് സ്വീകരിക്കുവാൻ  സാധിച്ചില്ല്യ.  2022ലെ കഥകളി വേഷത്തിനുള്ള  കലാസാഗർ പുരസ്‌കാരസമർപ്പണം ഗുരുസ്മരണദിനത്തിൽ  നടത്തുന്നതായിരിക്കും.

Leave A Reply