രാജസ്ഥാനിൽ 5,000-ലധികം കന്നുകാലികളെ കൊന്ന ‘ലംപി’ ത്വക്ക് രോഗം എന്താണ്?

എഎൻഐ റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം രാജസ്ഥാനിൽ ലംപി സ്കിൻ രോഗം വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആശങ്കയാണ്. ഇത് പരിഹരിക്കുന്നതിനായി ജയ്പൂർ ഗ്രേറ്റർ മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷൻ സംസ്ഥാനത്തെ ആദ്യത്തെ ലംപി കെയർ സെന്റർ നഗരത്തിലെ ഹിങ്കോണിയ ഗൗശാലയിൽ തുറന്നു.

എന്താണ് ലംപി ത്വക്ക് രോഗം?

EFSA പ്രകാരം, കന്നുകാലികളെ ബാധിക്കുന്ന ഒരു വൈറൽ അണുബാധയാണ് ലംപി ത്വക്ക് രോഗങ്ങൾ. ഇത് നിലവിൽ ഇന്ത്യയിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് രാജസ്ഥാനിലും പഞ്ചാബിലും പശുക്കളെയും ആടുകളെയും ബാധിക്കുന്നു. ചില ഇനം ഈച്ചകളും കൊതുകുകളും അല്ലെങ്കിൽ ടിക്കുകളും പോലുള്ള രക്തം ഭക്ഷിക്കുന്ന പ്രാണികൾ വഴിയാണ് ഇത് പകരുന്നത്. ഇന്ത്യയിൽ താരതമ്യേന അപൂർവമാണെങ്കിലും മിക്ക ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിലും ഈ രോഗം വ്യാപകമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ നിന്ന് ഇത് മിഡിൽ ഈസ്റ്റ്, തെക്കുകിഴക്കൻ യൂറോപ്പ്, മധ്യേഷ്യ എന്നിവിടങ്ങളിൽ വ്യാപിച്ചു.

ലംപി ത്വക്ക് രോഗ വൈറസിന്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ എന്തൊക്കെയാണ്?

രോഗം ബാധിച്ച മൃഗങ്ങളിൽ, ഇത് പനി, ലാക്രിമേഷൻ, മൂക്കിൽ നിന്ന് ഡിസ്ചാർജ്, ഹൈപ്പർസലൈവേഷൻ എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാകും. രോഗസാധ്യതയുള്ള 50 ശതമാനത്തിലധികം കന്നുകാലികളിൽ ചർമ്മത്തിലും ശരീരത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിലും പൊട്ടിത്തെറികൾ ഉണ്ടാകാം. ഇൻകുബേഷൻ കാലാവധി 4-14 ദിവസമാണ്.

Leave A Reply