ഗാംഗുലിയെ ഇന്ത്യൻ വൈസ് ക്യാപ്റ്റൻ സ്ഥാനത്തേക്ക് താൻ ശുപാർശ ചെയ്തത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് സച്ചിൻ വെളിപ്പെടുത്തി

 

49 ടെസ്റ്റുകളിൽ ഇന്ത്യയെ നയിച്ച ഗാംഗുലി, അഞ്ച് വർഷത്തിനടുത്തുള്ള തന്റെ അമരത്ത് നിലവിൽ ബിസിസിഐയുടെ പ്രസിഡന്റാണ്. 21 വിജയങ്ങളും 15 സമനിലകളും 13 തോൽവികളുമായി 42.85 വിജയശതമാനം അദ്ദേഹത്തിനുണ്ടായിരുന്നു.

ആറ് വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഇന്ത്യയുടെ മൂന്ന് ഐസിസി കിരീടങ്ങൾക്ക് പിന്നിലെ ശില്പിയായി എംഎസ് ധോണി തുടരുമ്പോൾ, കരുത്തുറ്റ കാതൽ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിനും യുവാക്കളെ മികച്ച രീതിയിൽ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനും സൗരവ് ഗാംഗുലിക്ക് ബഹുമതിയുണ്ട്. സച്ചിൻ ടെണ്ടുൽക്കറിൽ നിന്നുള്ള ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റ് ടീമിന്റെ കടിഞ്ഞാൺ ബംഗാളിൽ നിന്നുള്ള തെക്കൻപാവ്. അദ്ദേഹം നേതാവായിരുന്ന കാലത്ത് സഹീർ ഖാൻ, യുവരാജ് സിംഗ്, സെവാഗ്, ആശിഷ് നെഹ്‌റ, ഹർഭജൻ സിംഗ് എന്നിവരെപ്പോലുള്ളവർ ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റിന്റെ ശക്തമായ സ്തംഭങ്ങളായി വളർന്നു.

49 ടെസ്റ്റുകളിൽ ഇന്ത്യയെ നയിച്ച ഗാംഗുലി, അഞ്ച് വർഷത്തിനടുത്തുള്ള തന്റെ അമരത്ത് നിലവിൽ ബിസിസിഐയുടെ പ്രസിഡന്റാണ്. 21 വിജയങ്ങളും 15 സമനിലകളും 13 തോൽവികളുമായി 42.85 വിജയശതമാനം അദ്ദേഹത്തിനുണ്ടായിരുന്നു. ‘ കൊൽക്കത്തയുടെ രാജകുമാരൻ’ – എല്ലായ്‌പ്പോഴും തന്റെ സ്ലീവിൽ തന്റെ ഹൃദയം ധരിക്കുന്ന – ജൂലൈ 8 ന് (വെള്ളിയാഴ്ച) 50 വയസ്സ് തികയുമ്പോൾ, ബാറ്റിംഗ് ഇതിഹാസം സച്ചിൻ ഗാംഗുലിയെ പ്രശംസിച്ചു.

“സൗരവ് ഒരു മികച്ച ക്യാപ്റ്റനായിരുന്നു. കളിക്കാർക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകുന്നതിനും അവർക്ക് ചില ഉത്തരവാദിത്തങ്ങൾ നൽകുന്നതിനും ഇടയിൽ സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്താൻ അദ്ദേഹത്തിന് അറിയാമായിരുന്നു,” സച്ചിൻ പിടിഐയ്ക്ക് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ പറഞ്ഞു.

“അദ്ദേഹം ചുമതലയേൽക്കുമ്പോൾ, ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റ് ഒരു പരിവർത്തന ഘട്ടത്തിലായിരുന്നു. ഇന്ത്യയെ മുന്നോട്ട് നയിക്കാൻ ഒരു വേദിയൊരുക്കുന്ന കളിക്കാരുടെ അടുത്ത കൂട്ടം ഞങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമായിരുന്നു.”

ഇന്ത്യൻ ടീമുമായുള്ള അവരുടെ സ്പെൽ സമയത്ത് ഗാംഗുലിയുമായി മികച്ച സൗഹൃദം സ്ഥാപിച്ച സച്ചിൻ, എന്തുകൊണ്ടാണ് ഗാംഗുലിയെ തന്റെ പിൻഗാമിയായി വിശേഷിപ്പിച്ചതെന്ന് വെളിപ്പെടുത്തി. 1999 ലോകകപ്പിൽ ഇന്ത്യയുടെ മോശം പ്രകടനത്തിന് ശേഷമാണ് സച്ചിനെ നായകനായി നിയമിച്ചത്. പക്ഷേ, വിനാശകരമായ ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പര്യടനവും ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയ്‌ക്കെതിരായ ടീമിന്റെ ഹോം പരമ്പരയിലെ തോൽവിയും അദ്ദേഹത്തെ റോളിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കാൻ കാരണമായി.

സ്ഥാനമൊഴിയുന്നതിന് മുമ്പ്, ഞാൻ ക്യാപ്റ്റനായിരുന്ന ഇന്ത്യയുടെ ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പര്യടനത്തിനിടെ, സൗരവിനെ ടീമിന്റെ വൈസ് ക്യാപ്റ്റനാക്കാൻ ഞാൻ നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു, സച്ചിൻ വെളിപ്പെടുത്തി.

“ഞാൻ അദ്ദേഹത്തെ അടുത്ത് നിന്ന് കണ്ടു, അദ്ദേഹത്തോടൊപ്പം ക്രിക്കറ്റ് കളിച്ചു, ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റിനെ മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാൻ അദ്ദേഹത്തിന് ശരിയായ ഗുണങ്ങളുണ്ടെന്ന് അറിയാമായിരുന്നു. അവൻ ഒരു നല്ല നേതാവായിരുന്നു. അതിനാൽ ഞാൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര് ശുപാർശ ചെയ്തു. സൗരവ് ഒരിക്കലും തിരിഞ്ഞുനോക്കിയില്ല, അവൻ എന്താണ് നേടിയത്. കാരണം നമുക്കെല്ലാവർക്കും കാണാനായി ഇന്ത്യ അവിടെയുണ്ട്, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഗാംഗുലിയും സച്ചിനും ഏകദിനത്തിൽ ഇന്ത്യക്കായി 136 തവണ ബാറ്റിംഗ് ഓപ്പൺ ചെയ്തു, 49.32 ശരാശരിയിൽ 21 സെഞ്ചുറിയും 23 ഫിഫ്റ്റി പ്ലസ് സ്റ്റാൻഡുകളും സഹിതം 6609 റൺസ് നേടി. ഏകദിനത്തിൽ ഇന്ത്യക്കായി ബാറ്റിംഗ് ഓപ്പൺ ചെയ്യാൻ ഇടംകൈയ്യൻ ബാറ്ററെ ഉപദേശിച്ചത് സച്ചിൻ ആയിരുന്നു. ഓപ്പണറായി സ്ഥാനക്കയറ്റം ലഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഗാംഗുലി തന്റെ കരിയറിൽ 10 ഏകദിനങ്ങൾ കളിച്ചു.

“ഞാനും സൗരവും ഞങ്ങളുടെ ഏറ്റവും മികച്ചത് നൽകി. ടീമിന് ആവശ്യമുള്ളതിൽ ഞങ്ങളുടെ ഭാഗങ്ങൾ കളിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചു, ഇന്ത്യയ്‌ക്കായി മത്സരങ്ങൾ ജയിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചു.

എന്നാൽ അതിനപ്പുറം ഞങ്ങൾ ഒന്നിനെക്കുറിച്ചും ചിന്തിച്ചിട്ടില്ല. ഞങ്ങളെ ഒരു നല്ല ഓപ്പണിംഗ് ജോഡിയായി കണക്കാക്കിയതിനും ഇന്ത്യയ്‌ക്കായി ഞങ്ങൾക്ക് ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞതിനെ അഭിനന്ദിച്ചതിനും ഞങ്ങൾ ജനങ്ങളോട് നന്ദിയുള്ളവരാണ്,” സച്ചിൻ പറഞ്ഞു. “സച്ചിൻ പറഞ്ഞു.

Leave A Reply