ക്ലീൻ സ്ട്രീറ്റ് ഫുഡ് ഹബുകൾ ഏതാനും പ്രധാന നഗരങ്ങളിൽ യാഥാർത്ഥ്യമാകും

പഞ്ചായത്തുകൾ, മുനിസിപ്പാലിറ്റികൾ, കോർപ്പറേഷൻ പ്രദേശങ്ങൾ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഭക്ഷ്യസുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥർ മുൻകൂട്ടി ഓഡിറ്റ് നടത്തുകയും ഓരോ ഭക്ഷണശാലയിലെയും സൗകര്യങ്ങൾ വിലയിരുത്തുകയും ശുദ്ധവും സുരക്ഷിതവുമായ ഭക്ഷണം നൽകുന്നതിന് ആവശ്യമായ നിർദ്ദേശങ്ങൾ ഈ ഭക്ഷണശാലകൾക്ക് നൽകുകയും ചെയ്യും.

സംസ്ഥാനത്തെ ചില പ്രധാന നഗരങ്ങളിൽ ക്ലീൻ സ്ട്രീറ്റ് ഫുഡ് ഹബ്ബുകൾ യാഥാർത്ഥ്യമാക്കുമെന്ന് ആരോഗ്യമന്ത്രി വീണാ ജോർജ് വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു. വൻ ജനക്കൂട്ടം തിങ്ങിക്കൂടുന്ന പ്രധാന നഗരങ്ങൾ, വിനോദസഞ്ചാര മേഖലകൾ, ബീച്ചുകൾ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഭക്ഷ്യസുരക്ഷാ വകുപ്പ് ഈ പദ്ധതി നടപ്പാക്കും.

കോഴിക്കോട്, കാസർകോട്, ആലപ്പുഴ, കോട്ടയം, ഇടുക്കി എന്നിവിടങ്ങളിലാണ് ആദ്യഘട്ടത്തിൽ പദ്ധതി നടപ്പാക്കുക. തെരുവ് ഭക്ഷണം പൊതുജനങ്ങൾക്ക് സുരക്ഷിതമായ ഓപ്ഷനായി മാറ്റുകയാണ് ലക്ഷ്യം. ചെറുകിട ഭക്ഷണശാലകളെയും വഴിയോര കച്ചവടക്കാരെയും പദ്ധതിയുടെ പരിധിയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തും.

ഒരു നിശ്ചിത പ്രദേശത്ത് 20 മുതൽ 50 വരെ ചെറിയ ഭക്ഷണശാലകൾ എന്നാണ് ഒരു ക്ലസ്റ്റർ നിർവചിച്ചിരിക്കുന്നത്. ക്ലസ്റ്ററിലെ എല്ലാ ഭക്ഷണശാലകൾക്കും സുരക്ഷിതവും ശുചിത്വവുമുള്ള ഭക്ഷണം വിളമ്പുന്നതിനുള്ള പരിശീലനവും സർട്ടിഫിക്കറ്റുകളും ലഭിക്കും.

പഞ്ചായത്തുകൾ, മുനിസിപ്പാലിറ്റികൾ, കോർപ്പറേഷൻ പ്രദേശങ്ങൾ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഭക്ഷ്യസുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥർ മുൻകൂട്ടി ഓഡിറ്റ് നടത്തുകയും ഓരോ ഭക്ഷണശാലയിലെയും സൗകര്യങ്ങൾ വിലയിരുത്തുകയും ശുദ്ധവും സുരക്ഷിതവുമായ ഭക്ഷണം നൽകുന്നതിന് ആവശ്യമായ നിർദ്ദേശങ്ങൾ ഈ ഭക്ഷണശാലകൾക്ക് നൽകുകയും ചെയ്യും.

ഒരു ക്ലീൻ സ്ട്രീറ്റ് ഫുഡ് ഹബ് (CSFH) എന്നത് 50-ഓ അതിലധികമോ വെണ്ടർമാർ/കടകൾ/സ്റ്റാളുകൾ, ജനപ്രിയ തെരുവ് ഭക്ഷണങ്ങൾ വിൽക്കുന്ന ഒരു കേന്ദ്രമാണ് ആവശ്യകതകൾ. അതിൽ ഫൈൻ ഡൈനിംഗ് ഉൾപ്പെടുന്നില്ല. സ്ട്രീറ്റ് ഫുഡ് വിൽപ്പനയുടെ ഗുണനിലവാരം ഫുഡ് കോർട്ടുകളിലേക്കും സ്ഥാപിതമായ ഹോട്ടലുകളിലേക്കും റെസ്റ്റോറന്റുകളിലേക്കും ഉയർത്താൻ ക്ലീൻ സ്ട്രീറ്റ് ഫുഡ് ഹബ് (CSFH) ആഗ്രഹിക്കുന്നു. സുരക്ഷിതവും ശുചിത്വവുമുള്ള പ്രാദേശിക ഭക്ഷണാനുഭവം ലഭിക്കുന്നതിൽ ഇത് ഉപഭോക്തൃ വിശ്വാസം വർദ്ധിപ്പിക്കും.

Leave A Reply