പിങ്ക് ബോൾവോം ആക്രമണത്തിനെതിരെ മുൻകരുതൽ സ്വീകരിക്കാൻ കൃഷി വകുപ്പിനോട് പഞ്ചാബ് മുഖ്യമന്ത്രി

 

ഉത്തരേന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ പഞ്ചാബ്, ഹരിയാന എന്നിവിടങ്ങളിലെ പരുത്തി കർഷകർ പിങ്ക് ബോൾവോം (പിബിഡബ്ല്യു) ആക്രമണം മൂലം ബുദ്ധിമുട്ട് അനുഭവിക്കുകയാണ്. ഹരിയാനയിലെ ഹിസാർ, സിർസ, പഞ്ചാബിലെ ഭട്ടിൻഡ, ഫരീദ്‌കോട്ട് തുടങ്ങിയ ജില്ലകളിൽ പരുത്തിക്കൃഷിയുടെ പ്രാരംഭ ഘട്ടത്തിൽ ആക്രമണം കണ്ടെത്തി. സംസ്ഥാനത്തെ കോട്ടൺ ബെൽറ്റിൽ പിങ്ക് ബോൾവോമിന്റെ വളർച്ചക്കെതിരെ മുൻകരുതൽ എടുക്കാൻ മുഖ്യമന്ത്രി പഞ്ചാബ് ഭഗവന്ത് മാൻ കൃഷി വകുപ്പിനോട് ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു.

മൻസ, ബത്തിൻഡ പ്രദേശങ്ങളിലെ പരുത്തിത്തോട്ടങ്ങളിൽ നിന്ന് പിങ്ക് ബോൾവോം റിപ്പോർട്ടുകൾ പുറത്തുവരാൻ തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. പിങ്ക് ബോൾവോം പരുത്തി ചെടികൾ മാത്രമേ ഭക്ഷിക്കുന്നുള്ളൂ, അല്ലെങ്കിൽ അത് ഏകപക്ഷീയമാണ്. ഒരു പൂച്ചെടിയിൽ ഇത് സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു. ആദ്യ തലമുറ ട്രാൻസ്ജെനിക് ബിടി കോട്ടൺ (ബോൾഗാർഡ് കോട്ടൺ) ഇനി അതിനെ ബാധിക്കില്ല. ആൺപ്രാണികളെ പിടിക്കുന്ന വയലുകളിലെ ഫെറമോൺ കെണികൾക്ക് പുഴു ശല്യം പെട്ടെന്ന് കണ്ടെത്താനാകും.

ആക്രമണം അതിന്റെ പ്രാരംഭ ഘട്ടത്തിൽ അവസാനിപ്പിച്ചെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ, കോട്ടൺ ബെൽറ്റിൽ ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ടീമുകളെ സ്റ്റേഷൻ ചെയ്യണമെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി അഭ്യർത്ഥിച്ചു. പരുത്തിക്കൃഷിയുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് പിങ്ക് ബോൾവോം ആക്രമണം പടരാതിരിക്കാൻ ആവശ്യമായ എല്ലാ മുൻകരുതലുകളും സ്വീകരിക്കേണ്ടത് അടിയന്തിരമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Leave A Reply