മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാരിന്റെ പദ്ധതി പരുത്തി, സോയാബീൻ കർഷകർക്ക് പ്രയോജനം ചെയ്യും

ജൂണിൽ ആരംഭിച്ച പദ്ധതിയുടെ അവസാനത്തോടെ, 300-400 സോയാബീൻ, പരുത്തി കർഷക ഉൽപാദക കമ്പനികൾ പരിരക്ഷിക്കുമെന്ന് മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.സംസ്ഥാനത്ത് പരുത്തി, സോയാബീൻ ഉൽപ്പാദനം വർധിപ്പിക്കാൻ മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാർ 1000 കോടി രൂപ അനുവദിച്ച സാഹചര്യത്തിൽ കർഷകരെ സഹായിക്കാൻ പദ്ധതി രൂപീകരിച്ചു .

പ്രോജക്റ്റ് അനുസരിച്ച്, 100 ഏക്കർ കർഷകരെ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു, കൂടാതെ പത്ത് ഗ്രൂപ്പുകൾ രൂപീകരിച്ചു, ഓരോന്നിനും ഒരു കർഷക ഉൽപാദക കമ്പനി. ജൂണിൽ ആരംഭിച്ച പദ്ധതിയുടെ അവസാനത്തോടെ, 300–400 കർഷക ഉൽപാദക കമ്പനികളെ ഉൾപ്പെടുത്താൻ കഴിയുമെന്നാണ് സർക്കാർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്.

പരുത്തി, സോയാബീൻ എന്നിവയ്ക്ക് 450 കോടിയും മറ്റ് എണ്ണക്കുരുക്കൾക്ക് 100 കോടിയും നൽകാൻ സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചു.മഹാരാഷ്ട്രയിലെ അഗ്രി-ബിസിനസ് ആൻഡ് റൂറൽ ട്രാൻസ്ഫോർമേഷൻ പ്രോഗ്രാം (സ്മാർട്ട്) പദ്ധതിയുടെ അഡീഷണൽ പ്രോജക്ട് ഡയറക്ടറും അഗ്രികൾച്ചർ ഡയറക്ടറുമായ ദശരത് താംഭലെ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, മഹാരാഷ്ട്രയിൽ കൃഷി ചെയ്യുന്ന വിളകളിൽ 60% സോയാബീനും പരുത്തിയുമാണ്.

ഉൽപ്പാദനക്ഷമമല്ലാത്ത പ്രദേശങ്ങളിൽ താമസിക്കുന്ന താഴ്ന്ന വരുമാനക്കാരായ കർഷകരെ സഹായിക്കാനാണ് പദ്ധതി നടപ്പാക്കിയത്. “കർഷകർ വ്യക്തിഗതമായി വിളകൾ വളർത്തുമ്പോൾ, വിപണനവും യന്ത്രങ്ങൾ വാങ്ങലും ഗ്രൂപ്പുകളായി ചെയ്യാം,” അഗ്രികൾച്ചർ കമ്മീഷണറേറ്റിലെ കൃഷി (വിപുലീകരണവും പരിശീലനവും) ഡയറക്ടർ വികാസ് പാട്ടീൽ പറഞ്ഞു.

ഒരു കർഷകൻ ഒരു യന്ത്രം സ്വന്തമാക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, അയാൾക്ക് അല്ലെങ്കിൽ അവൾക്ക് സ്വന്തമായി അത് ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞേക്കില്ല, പക്ഷേ മൊത്തത്തിൽ വാങ്ങുന്നത് ലളിതമാണ്. അതിനാൽ പദ്ധതി കർഷകർക്ക് ഗുണം ചെയ്യും. സോയാബീൻ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്ന 22 ജില്ലകളും പരുത്തിക്കൃഷിയുള്ള 17 ജില്ലകളും ഇതിനകം പദ്ധതി സ്വീകരിച്ചതായി അധികൃതർ അവകാശപ്പെടുന്നു. ബീഡ്, അകോല, അമരാവതി എന്നിവ പരുത്തി കൃഷി ചെയ്യുന്ന ജില്ലകളിൽ ചിലതാണ്, അതേസമയം ലാത്തൂർ, ഒസ്മാനാബാദ്, ബുൽധാന എന്നിവയാണ് സോയാബീൻ കൃഷി ചെയ്യുന്നത്.

മുമ്പ്, മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാരും ലോക ബാങ്കും സംയുക്ത ശ്രമത്തിൽ, വിനാശകരമായ കാർഷിക സാങ്കേതികവിദ്യകളിലൂടെ (DATs) ഗ്രാമീണ മഹാരാഷ്ട്രയെ പരിവർത്തനം ചെയ്യുന്നതിനായി ‘ SMART Agtech Integration Facility 2022 ‘ ആരംഭിച്ചിരുന്നു. കാർഷിക മേഖലയിൽ ഡിജിറ്റൽ, സാങ്കേതിക കണ്ടുപിടിത്തങ്ങൾ കൊണ്ടുവരുന്നതിനായി ഇന്ത്യയിൽ സാന്നിധ്യമുള്ള DAT സൊല്യൂഷൻ ദാതാക്കളിൽ നിന്ന് ഈ സൗകര്യം നിലവിൽ അപേക്ഷ തേടുകയാണ്.

പരിവർത്തന പരിഹാരങ്ങൾ നടപ്പിലാക്കുന്നതിനായി മഹാരാഷ്ട്രയിലെ കമ്മ്യൂണിറ്റി ബേസ്ഡ് ഓർഗനൈസേഷനുകളുമായി (CBOs) നേരിട്ട് പ്രവർത്തിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന DAT സൊല്യൂഷൻ പ്രൊവൈഡർമാരെ ഈ സൗകര്യം പ്രാപ്തമാക്കും.

300 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളറിന്റെ ഭാഗമാണ് ഈ സൗകര്യം. ചെറുകിട കർഷകരുടെ സംഘങ്ങളെ മത്സരാധിഷ്ഠിത കാർഷിക മൂല്യ ശൃംഖലകളിൽ പങ്കാളികളാക്കുക, കാർഷിക-ബിസിനസ് നിക്ഷേപങ്ങൾ സുഗമമാക്കുക, വിപണി ലഭ്യതയും ഉൽപ്പാദനക്ഷമതയും വർദ്ധിപ്പിക്കുക, ആവർത്തിച്ചുള്ള വെള്ളപ്പൊക്കമോ വരൾച്ചയോ നേരിടാൻ വിളകളുടെ പ്രതിരോധശേഷി വളർത്തുക എന്നിവയാണ് ബാലാസാഹെബ് താക്കറെ അഗ്രിബിസിനസ് ആൻഡ് റൂറൽ ട്രാൻസ്ഫോർമേഷൻ (സ്മാർട്ട്) പദ്ധതി ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

 

Leave A Reply