കൃഷിയിൽ നിന്നുള്ള നൈട്രജൻ ഉദ്‌വമനം മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യത്തെയും പരിസ്ഥിതിയെയും അപകടപ്പെടുത്തുന്നു: പഠനം

വായു മലിനീകരണ നാശനഷ്ടങ്ങൾ അളക്കുന്നത് വർദ്ധിച്ച മരണനിരക്കും രോഗാവസ്ഥയും അതുപോലെ തന്നെ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകളുടെ ജീവിതത്തിന്റെ പണ മൂല്യവുമാണ്, അതേസമയം കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന നാശനഷ്ടങ്ങളിൽ വിളകൾ, സ്വത്ത്, ആവാസവ്യവസ്ഥ സേവനങ്ങൾ, മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യം എന്നിവയ്ക്ക് ഭീഷണി ഉൾപ്പെടുന്നു.

റൈസ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ജോർജ്ജ് ആർ ബ്രൗൺ സ്‌കൂൾ ഓഫ് എഞ്ചിനീയറിംഗിലെ പരിസ്ഥിതി ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു പഠനമനുസരിച്ച്, നൈട്രജൻ ഉദ്‌വമനം മലിനീകരണത്തിന്റെ ഉയർന്ന അനുപാതത്തിന് കാരണമാകുന്നു. കാർഷിക മലിനീകരണം ഉത്ഭവിക്കുന്നത് പ്രയറിയിലാണ്, എന്നാൽ മനുഷ്യരിൽ അതിന്റെ സാമ്പത്തിക ആഘാതം നഗരങ്ങളെ ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നു.

റൈസ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ജോർജ്ജ് ആർ. ബ്രൗൺ സ്‌കൂൾ ഓഫ് എഞ്ചിനീയറിംഗിലെ പരിസ്ഥിതി ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ നേതൃത്വത്തിൽ നടന്ന ഒരു പഠനം അമേരിക്കൻ വിളനിലങ്ങളിൽ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്ന റിയാക്ടീവ് നൈട്രജൻ സ്പീഷീസുകളുടെ ആഘാതം കണക്കാക്കുന്നു.

സിവിൽ ആന്റ് എൻവയോൺമെന്റൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിലെ അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസർ ഡാനിയൽ കോഹന്റെയും ബിരുദ വിദ്യാർത്ഥിയായ ലിന ലുവോയുടെയും നേതൃത്വത്തിൽ നടത്തിയ പഠനത്തിൽ, മൂന്ന് വർഷമായി (2011, 2012, 2017) വളപ്രയോഗം നടത്തിയ മണ്ണിൽ നിന്നുള്ള നൈട്രജൻ ഓക്സൈഡ്, അമോണിയ, നൈട്രസ് ഓക്സൈഡ് എന്നിവയുടെ പുറന്തള്ളൽ അളക്കുകയും വായുവിൽ അവയുടെ സ്വാധീനം താരതമ്യം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഗുണനിലവാരം, ആരോഗ്യം, പ്രദേശം അനുസരിച്ച് കാലാവസ്ഥ കാലാനുസൃതവും പ്രാദേശികവുമായ ആഘാതങ്ങൾ എമിഷൻ തരം അനുസരിച്ച് വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുമ്പോൾ, അമോണിയയിൽ നിന്നുള്ള മൊത്തം വാർഷിക നാശനഷ്ടങ്ങൾ നൈട്രജൻ ഓക്സൈഡുകൾ ($ 12 ബില്യൺ), നൈട്രസ് ഓക്സൈഡ് ($ 13 ബില്യൺ) എന്നിവയേക്കാൾ വളരെ കൂടുതലാണ് – $72 ബില്യൺ.

വായു മലിനീകരണ നാശനഷ്ടങ്ങൾ അളക്കുന്നത് വർദ്ധിച്ച മരണനിരക്കും രോഗാവസ്ഥയും അതുപോലെ തന്നെ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകളുടെ ജീവിതത്തിന്റെ പണ മൂല്യവുമാണ്, അതേസമയം കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന നാശനഷ്ടങ്ങളിൽ വിളകൾ, സ്വത്ത്, ആവാസവ്യവസ്ഥ സേവനങ്ങൾ, മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യം എന്നിവയ്ക്ക് ഭീഷണി ഉൾപ്പെടുന്നു.

അതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, കണികാ ദ്രവ്യവും ഓസോണും രൂപപ്പെടുന്നതിനോട് പ്രതികരിക്കുന്ന അമോണിയ, നൈട്രജൻ ഓക്സൈഡുകൾ എന്നിവയുടെ ആരോഗ്യപരമായ ആഘാതം എല്ലാ പ്രദേശങ്ങളിലും വർഷങ്ങളിലും നൈട്രസ് ഓക്സൈഡിന്റെ കാലാവസ്ഥാ ആഘാതത്തെക്കാൾ കൂടുതലാണെന്ന് ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

 

Leave A Reply