ശരീരത്തിൽ എവിടെ പോയി അസുഖം ഭേദമാക്കണമെന്ന് മരുന്നുകൾക്ക് എങ്ങനെ അറിയാം?

ശരീരത്തിന്റെ ഏതെങ്കിലും ഭാഗത്ത് എന്തെങ്കിലും വേദനയോ അസുഖമോ അസ്വസ്ഥതയോ ഉണ്ടാകുമ്പോൾ നാമെല്ലാവരും ഒരു ഗുളിക കഴിക്കാറുണ്ട്. എന്നാൽ നിങ്ങൾ എപ്പോഴെങ്കിലും നിർത്തി ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടോ, നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിന്റെ ഏത് ഭാഗമാണ് അസ്വസ്ഥതയോ വേദനയോ അനുഭവിക്കുന്നതെന്നും ഏത് ഭാഗമാണ് ചികിത്സിക്കേണ്ടതെന്നും ഒരു ചെറിയ ഗുളിക എങ്ങനെ മനസ്സിലാക്കും? ശരി, നമ്മളിൽ പലരും ഈ ദിശയിൽ ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടാകില്ല.

സാധാരണയായി നമ്മൾ മരുന്നുകൾ കഴിക്കുന്നത് വായിലൂടെയാണ്. ചിലപ്പോൾ, കഠിനമായ അവസ്ഥകളിൽ, മരുന്നുകൾ നമ്മിൽ കുത്തിവയ്ക്കുകയോ ചിലപ്പോൾ ബാധിത പ്രദേശത്ത് നേരിട്ട് പ്രയോഗിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നു. മറ്റെല്ലാ സാഹചര്യങ്ങളിലും, ഓരോ വേദനയ്ക്കും ശരീര അവസ്ഥയ്ക്കും ഞങ്ങൾ മരുന്ന് വാമൊഴിയായി വെള്ളത്തിനൊപ്പം കഴിക്കുന്നു.

അതിനാൽ, എല്ലാത്തിനുമുപരി, ശരീരത്തിന്റെ ഏത് പ്രത്യേക ഭാഗത്തേക്ക് പോകണമെന്ന് മരുന്നുകൾക്ക് എങ്ങനെ അറിയാം. ഈ പ്രക്രിയയിലേക്ക് വെളിച്ചം വീശിക്കൊണ്ട്, ഒരു മരുന്ന് മനുഷ്യശരീരത്തിൽ പ്രവേശിച്ചതിന് ശേഷം എന്ത് സംഭവിക്കുമെന്ന് ഒരു ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽ ശാസ്ത്രജ്ഞൻ പറഞ്ഞു. നിങ്ങൾ തലവേദനയ്ക്ക് ആസ്പിരിൻ എടുക്കുമ്പോൾ, നിങ്ങളുടെ തലയിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കാനും വേദന കുറയ്ക്കാനും ആസ്പിരിന് എങ്ങനെ അറിയാം?

കൊളറാഡോ സർവകലാശാലയിലെ ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽ സയൻസസ് പ്രൊഫസർ ടോം അങ്കോർഡോക്വി, സംഭാഷണങ്ങളിലെ തന്റെ ലേഖനത്തിൽ പറഞ്ഞു, മരുന്നുകളിലെ മറ്റ് തരത്തിലുള്ള ഘടകങ്ങൾ ശരീരത്തിന്റെ ഒരു പ്രത്യേക ഭാഗത്ത് മരുന്ന് കൂടുതൽ ഫലപ്രദമാക്കുന്നതിന് രൂപകൽപ്പന ചെയ്യുകയും വികസിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇത് മനസിലാക്കാൻ, മരുന്നുകൾ ശരീരത്തിൽ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നുവെന്ന് മനസ്സിലാക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്.

തലവേദനയ്‌ക്കോ ശരീരവേദനയ്‌ക്കോ നിങ്ങൾ ഒരു മരുന്ന് കഴിക്കുമ്പോൾ, അത് യഥാർത്ഥത്തിൽ നിങ്ങളുടെ തലയിലേക്കോ വേദനയിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന ശരീരത്തിന്റെ ഭാഗത്തേക്കോ സഞ്ചരിക്കുമോ? ശരി, ഇല്ല എന്നതാണ് വ്യക്തമായ ഉത്തരം. എന്നിരുന്നാലും, മരുന്നുകളിൽ പ്രത്യേക രാസവസ്തുക്കൾ ചേർക്കുന്നത് ശരീരത്തിന്റെ ഒരു പ്രത്യേക ഭാഗത്ത് കൂടുതൽ ഫലവും ബാക്കിയുള്ളവയിൽ കുറവുമാണ്.

വാസ്തവത്തിൽ, രോഗബാധിത പ്രദേശങ്ങൾക്കുള്ള സജീവ മരുന്നിന് പുറമേ മറ്റ് പല നിഷ്ക്രിയ ഘടകങ്ങളും അല്ലെങ്കിൽ തന്മാത്രകളും മരുന്നുകളിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. അവയിൽ ഈ നിഷ്‌ക്രിയ ചേരുവകളും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, അവ സ്ഥിരത, മയക്കുമരുന്ന് ആഗിരണം, നിറം, രുചി, മറ്റ് ഗുണങ്ങൾ എന്നിവ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് ചേർക്കുന്നു, അതുവഴി മരുന്ന് ഫലപ്രദമായി പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയും.

ഉദാഹരണത്തിന്, തലവേദനയ്ക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന അറിയപ്പെടുന്ന മരുന്നായ ആസ്പ്രിൻ, ഗതാഗത സമയത്ത് പൊട്ടിപ്പോകാത്ത പദാർത്ഥങ്ങളും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്, അതേസമയം അത്തരം മരുന്നുകൾ വായിൽ കഴിക്കുമ്പോൾ തന്നെ അലിഞ്ഞുപോകുന്നു. ഒരു പ്രത്യേക പ്രതികരണത്തിന് കാരണമാകുന്ന കോശങ്ങളിലെ വ്യത്യസ്ത റിസപ്റ്ററുകളു മായി ബന്ധിപ്പിച്ച് മയക്കുമരുന്ന് തന്മാത്രകൾ ശരീരത്തെ ബാധിക്കുന്നു.

ഗുളികകൾ, ഗുളികകൾ, ഗുളികകൾ, ഗുളികകൾ, പൊടികൾ, അല്ലെങ്കിൽ ദ്രാവകങ്ങൾ തുടങ്ങിയ വായിലൂടെ എടുക്കുന്ന മരുന്നുകൾ ആദ്യം വെള്ളം ഉപയോഗിച്ച് വിഴുങ്ങുന്നു. ഇത് പിന്നീട് അന്നനാളത്തിലൂടെ ആമാശയത്തിലെത്തുന്നു. ആമാശയത്തിൽ ഒരിക്കൽ, ഒരു മരുന്ന് ആസിഡിൽ ലയിപ്പിച്ച ശേഷം ചെറുകുടലിലേക്ക് ഒഴുകുന്നു.

വയറിളക്കത്തിനോ മലബന്ധത്തിനോ വേണ്ടി എടുക്കുന്ന മരുന്ന്, പൊള്ളയായ കുടലിൽ തന്നെ അവരുടെ ടാർഗെറ്റ് റിസപ്റ്റർ തേടുന്നു, എന്നാൽ മറ്റ് മരുന്നുകൾ അവയുടെ ടാർഗെറ്റ് റിസപ്റ്ററുകൾ തേടുന്നതിന് മുമ്പ് കുടലിലുടനീളം രക്തപ്രവാഹത്തിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കുന്നു. ഇരുമ്പ് പോലെയുള്ള ചില മരുന്നുകൾ കുടൽ ഭിത്തിയിലൂടെ പമ്പ് ചെയ്യപ്പെടുന്നു, എന്നാൽ മിക്ക മരുന്നുകളും ഗട്ട് ഭിത്തി വഴി രക്തപ്രവാഹത്തിലേക്ക് കടക്കുന്നു.

രക്തം നേർപ്പിക്കുന്ന മരുന്നുകൾ പോലുള്ള ചില മരുന്നുകൾക്ക് അവയുടെ ടാർഗെറ്റ് റിസപ്റ്റർ രക്തത്തിൽ തന്നെയുണ്ട്. മറ്റുള്ളവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും തലച്ചോറ് അല്ലെങ്കിൽ കരൾ പോലുള്ള ശരീരത്തിന്റെ മറ്റൊരു ഭാഗത്തേക്ക് ഒരു കാരിയർ തന്മാത്രയെ ഓടിക്കുന്നു. അവിടെ എത്തിക്കഴിഞ്ഞാൽ, മരുന്ന് കാരിയറിൽ നിന്ന് ചാടി ലക്ഷ്യ അവയവത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു. മയക്കുമരുന്ന് തന്മാത്ര ഒടുവിൽ ടാർഗെറ്റ് റിസപ്റ്ററിൽ എത്തുമ്പോൾ, അത് അറ്റാച്ചുചെയ്യുന്നു, അതിനുശേഷം മാത്രമേ ആവശ്യമുള്ള പ്രവർത്തനം നടത്താൻ കഴിയൂ.

Leave A Reply