എല്ലാവർക്കും യോഗ

തിരുവനന്തപുരം: ഒരു തുടക്കക്കാരന് യോഗ ബുദ്ധിമുട്ടാണെന്ന് തോന്നിയേക്കാം. എന്നിരുന്നാലും, ഏതൊരു തുടക്കക്കാരനെയും ഫിറ്റ്‌നായിരിക്കാനും ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതം നയിക്കാനും സഹായിക്കുന്ന ചില ലളിതമായ പോസുകളും ഉണ്ടെന്ന് യോഗ പരിശീലകർ പറയുന്നു.

തിരുവനന്തപുരത്തെ യോഗ പരിശീലകനായ ഡോ.ശ്രീറാം ടി.ആർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, കോവിഡ് കാലത്ത് രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി കുറയാനുള്ള പ്രധാന കാരണം സമ്മർദ്ദവും പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ അഭാവവുമാണ്. “ക്ഷീണത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല പ്രതിവിധിയാണ് പ്രാണായാമം. എട്ട് വയസും അതിന് മുകളിലുള്ളവർക്കും എവിടെയും പരീക്ഷിക്കാവുന്നതിനാൽ ഇത് എളുപ്പമാണ്, ”അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

ഗാന്ധിഭവനിലും സ്കൂളുകളിലും ശ്രീറാം ക്ലാസുകൾ നടത്തുന്നു. ഓഫീസിലോ വീട്ടിലോ പുറത്തോ ഉള്ള സൗകര്യങ്ങളിൽ പരിശീലിക്കാൻ വിവിധ യോഗാസനങ്ങൾ അദ്ദേഹം നിർദ്ദേശിക്കുന്നു. “പ്രാണായാമത്തിൽ, ഇതര നാസാരന്ധ്ര ശ്വസനം ലളിതവും പ്രയോജനകരവുമാണ്,” അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

ഭിന്നശേഷിക്കാരായ സമൂഹത്തിന് യോഗ ഏറെ പ്രയോജനകരമാണെന്ന് പോഷകാഹാര വിദഗ്ധയും യോഗ പരിശീലകയുമായ ഉമാ കല്യാണി പറയുന്നു. ഞായറാഴ്ച നേപ്പിയർ മ്യൂസിയം പരിസരത്ത് ഓൾ കേരള വീൽചെയർ റൈറ്റ്‌സ് ഫെഡറേഷന്റെ ഭിന്നശേഷിക്കാർക്കായി അവർ അടുത്തിടെ യോഗ സെഷൻ നടത്തി. “ആകെ 20 പേർ പങ്കെടുത്തു. എല്ലാവരുടെയും ജീവിതത്തിൽ യോഗയുടെ പങ്ക് ബോധവൽക്കരിക്കുക എന്നതായിരുന്നു ഈ പ്രവൃത്തി. യോഗയുടെ ചെറിയ വ്യായാമങ്ങൾ പരീക്ഷിക്കുന്നത് വികലാംഗ സമൂഹത്തിന്റെ മനസ്സിനും ശരീരത്തിനും മരുന്നാണ്.

മുതിർന്ന പൗരന്മാർ ദിവസവും യോഗ പരിശീലിക്കണമെന്ന് ഉമ പറയുന്നു. മൃഗങ്ങളുടെ പോസുകളും ചലനങ്ങളും അനുകരിക്കുന്ന രസകരമായ യോഗ എല്ലുകളെ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും കുട്ടികളിലെ ഹൈപ്പർ ആക്ടിവിറ്റി കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യും, അവർ കൂട്ടിച്ചേർക്കുന്നു. യോഗാധ്യാപികയും യോഗ ശ്രുതിയുടെ സ്ഥാപകയുമായ സുദക്‌ഷ്ണ തമ്പി ആത്മീയതയെയും യോഗയെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിൽ വിശ്വസിക്കുന്നു. അവൾ പറയുന്നു, “യോഗ എന്നത് പ്രാണായാമങ്ങളോ ആസനങ്ങളോ ധ്യാനമോ അല്ല. ആളുകൾക്ക് ആന്തരിക സമാധാനം കണ്ടെത്താനുള്ള ഒരു മാർഗമാണിത്.

എന്നിരുന്നാലും, സുദക്‌ഷ്ണ പറയുന്നു, “ആരെങ്കിലും ആന്തരിക സമാധാനം കണ്ടെത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, അഹിംസ, സത്യ, അസ്തേയ, ബ്രഹ്മചര്യം, അപരിഗ്രഹം എന്നിങ്ങനെയുള്ള ചില കാര്യങ്ങൾ അവർ ജീവിതത്തിൽ പിന്തുടരേണ്ടതുണ്ട്. ഇതിനെ തുടർന്നാണ് പ്രാണായാമം. പ്രാണായാമം കഴിഞ്ഞ് ആസനങ്ങൾ വരുന്നു. ആസനങ്ങൾ ചെയ്യുന്പോൾ, നാം ആസനങ്ങൾ നോക്കുകയും നമ്മുടെ ശരീരം ആരോഗ്യത്തോടെ സൂക്ഷിക്കുകയും വേണം. ഏത് സ്ഥലത്തും നിങ്ങൾക്ക് ലളിതമായ ആസനങ്ങൾ ചെയ്യാം. എന്റെ ശരീരം അയവുള്ളതാക്കാൻ ഞാൻ അത് ഉപയോഗിക്കുന്നു. കൂടാതെ, എന്റെ ശരീരത്തിൽ ഒരു വേദനയും ഉണ്ടാകാതിരിക്കാൻ,” സുദക്‌ന പങ്കുവെക്കുന്നു.

രാജീവ് അമ്പാട്ട് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഇത് ഞരമ്പുകളെ ശാന്തമാക്കാൻ സഹായിക്കുന്നു. “ഹൃദയ സംബന്ധമായ കഴിവ്, ശരീര വലുപ്പം, സഹിഷ്ണുത, വഴക്കം എന്നിങ്ങനെ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ഫിറ്റ്നസ് വിലയിരുത്താൻ അഞ്ച് പാരാമീറ്ററുകൾ സഹായിക്കുന്നു. ലംബർ ഡിസ്‌ക് പ്രശ്‌നങ്ങളുള്ളവർക്ക് യോഗ നല്ലതാണ്. പൂച്ച-ഒട്ടകം നീട്ടുന്നതിന് സമാനമായ ചില പോസുകൾ ഫിസിയോതെറാപ്പിസ്റ്റുകൾ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു, ”അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

42-കാരനായ ഒരു തുടക്കക്കാരിയായ രാഗി നവീൻ പറയുന്നു, “ഞാൻ ഒരു വിട്ടുമാറാത്ത പ്രശ്‌നവുമായി പോരാടുകയായിരുന്നു, മണിക്കൂറുകളോളം എന്റെ ലാപ്‌ടോപ്പിൽ ജോലി ചെയ്തതിന് നന്ദി, എന്റെ നട്ടെല്ലിൽ വീർക്കുന്ന ഡിസ്‌ക്. വേഗത്തിലുള്ള നടത്തം പോലും എന്നെ സമനില തെറ്റിക്കും. ഓഫർ ചെയ്യാവുന്ന ഒരേയൊരു ഓപ്ഷൻ സർജറിയായിരുന്നു, എന്നാൽ യോഗ ഉപയോഗിച്ച് ശസ്ത്രക്രിയാ മേശയിൽ കയറുന്നത് ഞാൻ ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

“എന്നെപ്പോലുള്ള ഒരു തുടക്കക്കാരനെ വേദനയില്ലാത്ത ജീവിതം നയിക്കാനും നന്നായി ഉറങ്ങാനും ജീവിതത്തെക്കുറിച്ച് ഉത്കണ്ഠ കുറയാനും സെഷനുകൾ സഹായിച്ചു. വർഷങ്ങൾ നീണ്ട പോരാട്ടത്തിനൊടുവിൽ അതിസുന്ദരമായ അവസ്ഥയാണിത്. യോഗ എല്ലാവർക്കും വേണ്ടിയുള്ളതാണെന്ന് എനിക്ക് പറയാൻ കഴിയും,” രാഗി പറയുന്നു.

Leave A Reply