ടാൻസാനിയ കോഫി റിസർച്ച് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് പുതിയ ഉയർന്ന വിളവ് നൽകുന്ന രോഗങ്ങളെ പ്രതിരോധിക്കുന്ന കാപ്പി ഇനങ്ങൾ പുറത്തിറക്കുന്നു

കെനിയ, റുവാണ്ട, ബുറുണ്ടി, ഡെമോക്രാറ്റിക് റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് കോംഗോ, സാംബിയ, മലാവി, മലാവി എന്നിവയെ പിന്നിലാക്കി ആഫ്രിക്കയിലെ നാലാമത്തെ വലിയ കാപ്പി ഉത്പാദക രാജ്യമാണ് ടാൻസാനിയ. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ച കാപ്പി ലഭിക്കുന്ന ചുരുക്കം ചില രാജ്യങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് ടാൻസാനിയ.

ടാൻസാനിയ കോഫി റിസർച്ച് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് (TaCRI) രാജ്യത്തിന്റെ നാണ്യവിള ഉൽപ്പാദനം വർധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമത്തിൽ വാണിജ്യ ഉൽപ്പാദനത്തിനായി ഉയർന്ന വിളവ് നൽകുന്ന രോഗ പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള പുതിയ കാപ്പി ഇനങ്ങൾ പുറത്തിറക്കി.

ഇനങ്ങളിൽ ഗ്രേഡ് 4 റോബസ്റ്റ കോഫി ഉൾപ്പെടുന്നു, അത് കാപ്പി വിൽറ്റ് ഡിസീസ് (CWD) പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള ഉയർന്ന വിളവ് നൽകുന്ന വലിയ ബീൻ ആണ്. മറ്റ് ഇനങ്ങളിൽ 19 അറബിക്ക ഹൈബ്രിഡുകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു, അവയിൽ 15 എണ്ണം കോഫി ബെറി ബോററിനെ (CBB) പ്രതിരോധിക്കും.

മറ്റുള്ളവയിൽ ഉയർന്ന നിലവാരമുള്ള കാപ്പി ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുമെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നതും ഉയർന്ന സാന്ദ്രതയുള്ള നടീലിന് അനുയോജ്യവുമായ നാല് കോംപാക്ട് റെസിസ്റ്റന്റ് കോഫി ബീൻ ഇനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു. ലയമുംഗു ആസ്ഥാനമായുള്ള സ്ഥാപനത്തിന്റെ വിവിധ കോഫി ഗുണന പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിന്റെ ഭാഗമായാണ് ഈ നീക്കം.

ബ്രീഡർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, മുമ്പ് കാപ്പി കൃഷി ചെയ്തിരുന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ ഇത്തരം പുതിയ ഇനങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നു, എന്നാൽ മതിയായ മഴയും ജലസേചന വെള്ളവും ഇല്ലാത്തതിനാൽ ഉപേക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. സമീപഭാവിയിൽ കുറഞ്ഞത് മൂന്ന് പുതിയ കാപ്പി ഇനങ്ങളെങ്കിലും പുറത്തിറക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം സൂചന നൽകി.

ടാൻസാനിയയിലെ കാപ്പി ഉപഭോഗം ടാൻസാനിയയിലെ മൊത്തം കാപ്പി ഉൽപാദനത്തിന്റെ 7% മുതൽ 10% വരെയാണ്. ഡെയ്‌ലി ന്യൂസ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, കാപ്പിയുടെ 90% ചെറുകിട കർഷകരിൽ നിന്നാണ്, ബാക്കിയുള്ള 10% വൻകിട പ്ലാന്ററുകളിൽ നിന്നാണ്.

കെനിയ, റുവാണ്ട, ബുറുണ്ടി, ഡെമോക്രാറ്റിക് റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് കോംഗോ, സാംബിയ, മലാവി, മലാവി എന്നീ രാജ്യങ്ങളെ പിന്നിലാക്കി ആഫ്രിക്കയിലെ നാലാമത്തെ വലിയ കാപ്പി ഉത്പാദക രാജ്യമാണ് ടാൻസാനിയ.

എന്നിരുന്നാലും, അമേരിക്കൻ ഐക്യനാടുകളിലും ജപ്പാനിലും ഉയർന്ന ഡിമാൻഡുള്ള, അറിയപ്പെടുന്ന കാപ്പി ഇനമായ അറബിക്ക കാപ്പിയുടെ ഉത്പാദനത്തിൽ കിഴക്കൻ ആഫ്രിക്കൻ രാഷ്ട്രം ഭൂഖണ്ഡത്തിന്റെ നേതാവാണെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു. ടാൻസാനിയ കോഫി വ്യവസായത്തെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ 2000-ലാണ് TaCRI സ്ഥാപിതമായത്.

ഉൽപ്പാദനക്ഷമതയും ഗുണമേന്മയും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് മാത്രമല്ല, ടാൻസാനിയൻ കാപ്പിയുടെ ലാഭക്ഷമതയും ഉപജീവനവും വർധിപ്പിക്കാനും കാപ്പി നിർമ്മാതാക്കൾക്ക് പ്രസക്തവും പ്രായോഗികവുമായ സാങ്കേതിക കണ്ടുപിടിത്തങ്ങളും ഉപദേശങ്ങളും നൽകിക്കൊണ്ട് രാജ്യത്തെ കാപ്പി വ്യവസായത്തിലെ പങ്കാളികൾക്ക് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഒരു നിർണായക പൊതുസേവനം നൽകുന്നു. ആഗോള വിപണിയിലെ മത്സരശേഷി.

 

Leave A Reply