ബാഴ്‌സലോണ അംഗങ്ങൾ ടിവി അവകാശങ്ങൾ വിൽക്കുന്നതിനും കച്ചവടം ചെയ്യുന്നതിനും അംഗീകാരം നൽകി

ബാഴ്‌സലോണ: കടക്കെണിയിലായ സ്പാനിഷ് ക്ലബ്ബിലേക്ക് ഉടനടി 600 മില്യൺ യൂറോ (631 മില്യൺ ഡോളർ) നിക്ഷേപിക്കാമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ ടീമിന്റെ ടെലിവിഷൻ അവകാശങ്ങളും ചരക്കിൽ നിന്നും ലൈസൻസിംഗിൽ നിന്നുമുള്ള ഭാവി വരുമാനവും വിൽക്കാനുള്ള പദ്ധതിക്ക് ബാഴ്‌സലോണ അംഗങ്ങൾ അംഗീകാരം നൽകി.

സ്പാനിഷ് ലീഗ് സുരക്ഷിതമാക്കിയ CVC ക്യാപിറ്റൽ പാർട്‌ണേഴ്‌സ് എന്ന ഫണ്ടിന്റെ നിക്ഷേപ പദ്ധതിയിൽ പങ്കെടുക്കാൻ റയൽ മാഡ്രിഡിനൊപ്പം വിസമ്മതിച്ചതിന് മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ബാഴ്‌സലോണയുടെ സാമ്പത്തിക നീക്കങ്ങൾ.

ഒരു ഘട്ടത്തിൽ 1.3 ബില്യൺ യൂറോയായി (ഏകദേശം 1.37 ബില്യൺ ഡോളർ) കുതിച്ചുയർന്ന കടബാധ്യത മൂലം രണ്ട് സീസണുകൾക്ക് ശേഷം വലിയ ഒപ്പിടാൻ കഴിയാതെ വന്നതിന് ശേഷം “ലാഭം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനും പോസിറ്റീവ് ഇക്വിറ്റി നേടുന്നതിനും” രണ്ട് നടപടികളും ആവശ്യമാണെന്ന് ക്ലബ് പ്രസിഡന്റ് ജോവാൻ ലാപോർട്ട പറഞ്ഞു.

തിരഞ്ഞെടുത്ത ക്ലബ്ബ് അംഗങ്ങൾ, പ്രതിനിധികൾ, വ്യാഴാഴ്ച വൈകി ഓൺലൈനിൽ വോട്ട് ചെയ്തു, ലപോർട്ട അവതരിപ്പിച്ച രണ്ട് സാമ്പത്തിക നടപടികൾക്ക് വലിയ പിന്തുണ നൽകി.

ആദ്യത്തേത്, ബാഴ്‌സലോണയുടെ ലൈസൻസിംഗ് അവകാശങ്ങളും ചരക്കുനീക്കവും സംബന്ധിച്ച ചർച്ചകൾക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന കമ്പനിയുടെ 49% വിൽപ്പനയാണ്. പ്രതിഫലമായി 200-300 മില്യൺ യൂറോ (210-315 മില്യൺ ഡോളർ) ലഭിക്കുമെന്നാണ് ക്ലബ്ബിന്റെ പ്രതീക്ഷ.

ഒരു റീപർച്ചേസ് ഓപ്‌ഷൻ ഉൾപ്പെടുന്ന ഓഫറുകൾ മാത്രമേ താൻ കേൾക്കൂ, അതുവഴി ക്ലബ്ബിന് ആ ആസ്തികളുടെ പൂർണ്ണ നിയന്ത്രണം പിന്നീടുള്ള തീയതിയിൽ തിരികെ എടുക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ലാപോർട്ട പറഞ്ഞു.

25 വർഷത്തേക്ക് സ്പാനിഷ് ലീഗ് ഗെയിമുകളിൽ നിന്നുള്ള ടിവി അവകാശങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിന്റെ 25% വരെ വിൽക്കുന്നതാണ് രണ്ടാമത്തെ നടപടി, ഇതിനായി ഏകദേശം 450 മില്യൺ (473 മില്യൺ ഡോളർ) നേടാൻ കഴിയുമെന്ന് ക്ലബ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ലാപോർട്ട തന്റെ രോഗബാധിതരായ ക്ലബ്ബിനെ സമ്പൂർണ്ണ പുനരുദ്ധാരണത്തിന് ആവശ്യമായ ഫോർമുല വൺ റേസ് കാറുമായി താരതമ്യം ചെയ്തു. ഈ രണ്ട് സാമ്പത്തിക പ്രവർത്തനങ്ങളും അർത്ഥമാക്കുന്നത് “F1 കാറിന് കുഴികൾ ഉപേക്ഷിച്ച് ഗ്രിഡിന്റെ മുൻ നിരയിലേക്ക് മത്സരിച്ച് വീണ്ടും വിജയിക്കാൻ കഴിയും” എന്നാണ്.

ഡെലിഗേറ്റുകൾ ചോദിച്ചപ്പോൾ ലപോർട്ടോ മറ്റ് ബോർഡ് അംഗങ്ങളോ ഓഫറുകളെക്കുറിച്ചോ വാങ്ങാൻ സാധ്യതയുള്ളവരെക്കുറിച്ചോ ഒരു വിശദാംശവും വെളിപ്പെടുത്തിയില്ല.

പാൻഡെമിക്കിന് ശേഷം ക്ലബ്ബുകളെ സഹായിക്കുന്നതിനായി സ്പാനിഷ് ലീഗ് സുരക്ഷിതമാക്കിയ ഫണ്ട് സിവിസി ക്യാപിറ്റൽ പാർട്‌ണേഴ്‌സിന്റെ നിക്ഷേപ പദ്ധതിയിൽ പങ്കെടുക്കാൻ റയൽ മാഡ്രിഡിനൊപ്പം വിസമ്മതിച്ചതിന് മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ബാഴ്‌സലോണയുടെ സാമ്പത്തിക നീക്കങ്ങൾ.

ലാപോർട്ടയുടെ മുൻഗാമിയായ ജോസെപ് ബാർട്ടോമിയു നൽകിയ ഭീമമായ ശമ്പളവും ട്രാൻസ്ഫർ ഫീസും ബാഴ്‌സലോണയുടെ സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി തകർത്തുവെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു. പാൻഡെമിക് മൂലമുണ്ടായ വരുമാന നഷ്ടം സാഹചര്യത്തെ കൂടുതൽ നാടകീയമാക്കി, കഴിഞ്ഞ വേനൽക്കാലത്ത് എക്കാലത്തെയും മികച്ച സ്‌കോറർ ലയണൽ മെസ്സി തന്റെ വേതനം കുറയ്ക്കാൻ തയ്യാറായപ്പോഴും രാജിവയ്ക്കാൻ ക്ലബ്ബിന് കഴിഞ്ഞില്ല.

കഴിഞ്ഞ സീസൺ കിരീടം പോലും ഇല്ലാതെയാണ് ബാഴ്‌സലോണ അവസാനിപ്പിച്ചത്. ടീമിന്റെ തകർച്ച കാരണം ലീഗ് ബാഴ്‌സലോണയുടെ ശമ്പള പരിധി റയൽ മാഡ്രിഡിനേക്കാൾ ഏഴിരട്ടിയായി ചുരുക്കി. ഈ ഓഫ്-സീസണിൽ കാര്യമായ സൈനിംഗുകളൊന്നും നടത്തിയിട്ടില്ല, മാത്രമല്ല അതിന്റെ കളിക്കാരെ മറ്റൊരു ശമ്പളം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാൻ പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

 

Leave A Reply