നോൺ-ആൽക്കഹോളിക് ഫാറ്റി ലിവർ ഡിസീസ്: രാവിലെ നിങ്ങൾക്ക് എങ്ങനെ തോന്നുന്നു എന്നത് ഒരു മുന്നറിയിപ്പ് അടയാളമായിരിക്കാം

മദ്യപാനം കരളിന് ഉണ്ടാക്കുന്ന നാശത്തെക്കുറിച്ച് നമുക്കെല്ലാം അറിയാം. കരളിൽ കൊഴുപ്പ് അടിഞ്ഞുകൂടുന്നതിന് പിന്നിലെ ഒരേയൊരു കാരണമാണിത്, ഇത് ഫാറ്റി ലിവർ രോഗത്തിലേക്ക് (സ്റ്റീറ്റോസിസ്) നയിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, രണ്ട് തരത്തിലുള്ള ഫാറ്റി ലിവർ രോഗങ്ങളുണ്ട്: ആൽക്കഹോൾ, നോൺ-ആൽക്കഹോളിക് ഫാറ്റി ലിവർ. ആദ്യത്തേത് അമിതമായ മദ്യപാനം മൂലമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്, രണ്ടാമത്തേത് മദ്യപാനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതല്ല.

ഇന്ത്യയുടെ നാഷണൽ ഹെൽത്ത് പോർട്ടൽ (NHP) പ്രകാരം, ആഗോളതലത്തിൽ വിട്ടുമാറാത്ത കരൾ രോഗങ്ങളുടെ ഒരു പ്രധാന കാരണം നോൺ-ആൽക്കഹോളിക് ഫാറ്റി ലിവർ ഡിസീസ് (NAFLD) ആണ്. ആഫ്രിക്കയിലെ 13.5% മുതൽ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ 31.8% വരെയുള്ള ആഗോള പ്രായപൂർത്തിയായ ജനസംഖ്യയുടെ 25% പേരെയും NAFLD ബാധിക്കുന്നു. ഇന്ത്യയിൽ NAFLD യുടെ വ്യാപനം ഏകദേശം 9% മുതൽ 32% വരെയാണ്, ആരോഗ്യ സംഘടന റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.

ഭയാനകമായ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകൾ കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, ഈ അവസ്ഥ എന്താണെന്ന് മനസിലാക്കുകയും അതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പൊതുവായതും അസാധാരണവുമായ ലക്ഷണങ്ങൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതും പ്രധാനമാണ്. നമുക്ക് അതിനെക്കുറിച്ച് വിശദമായി കണ്ടെത്താം.

അമിതമായ അളവിൽ കൊഴുപ്പ് കരളിൽ അടിഞ്ഞുകൂടുന്ന അവസ്ഥയാണ് നോൺ-ആൽക്കഹോളിക് ഫാറ്റി ലിവർ ഡിസീസ്. കൊഴുപ്പിന്റെ ഈ നിക്ഷേപം മദ്യപാനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതോ ബന്ധപ്പെട്ടതോ അല്ല.

NAFLD രണ്ട് തരത്തിലാകാം: ലളിതമായ ഫാറ്റി ലിവർ (NAFL), നോൺ-ആൽക്കഹോളിക് സ്റ്റീറ്റോഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് (NASH).

കരളിൽ കൊഴുപ്പ് അടിഞ്ഞുകൂടുന്ന അവസ്ഥയെയാണ് സിമ്പിൾ ഫാറ്റി ലിവർ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, എന്നാൽ വീക്കം, കരൾ തകരാറ് എന്നിവയുടെ ലക്ഷണമില്ല.

നോൺആൽക്കഹോളിക്സ്റ്റീറ്റോഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് (NASH) NAFLD യുടെ കൂടുതൽ ഗുരുതരമായ രൂപമാണ്, കാരണം ഇത് കൊഴുപ്പ് നിക്ഷേപം മാത്രമല്ല, കരൾ കോശങ്ങളുടെ വീക്കം, ഫൈബ്രോസിസിലേക്കോ കരളിന്റെ പാടുകളിലേക്കോ നയിക്കുന്നു. ഇത് സിറോസിസ് അല്ലെങ്കിൽ കരൾ കാൻസറിലേക്ക് നയിക്കുന്ന സങ്കീർണതകൾക്ക് കാരണമാകും.

 

Leave A Reply