വായുമലിനീകരണം ഇന്ത്യയിൽ ആയുർദൈർഘ്യം 5 വർഷം കുറയ്ക്കുന്നു, ഡൽഹിയിലെ ജനങ്ങൾക്ക് 10 വർഷം നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് പഠനം

ഇന്ത്യയിലെ മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യത്തിന് ഏറ്റവും വലിയ ഭീഷണിയാണ് വായു മലിനീകരണം, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിച്ചില്ലെങ്കിൽ ശരാശരി ഇന്ത്യൻ നിവാസികൾക്ക് അഞ്ച് വർഷത്തെ ആയുസ്സ് നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് ചിക്കാഗോ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ എനർജി പോളിസി ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് (EPIC) എയർ ക്വാളിറ്റി ലൈഫ് പറയുന്നു. സൂചിക (എക്യുഎൽഐ) ചൊവ്വാഴ്ച പുറത്തിറക്കി.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മലിനമായ മഹാനഗരമായ ഡൽഹി നിവാസികൾക്ക് ശരാശരി വാർഷിക പിഎം 2.5 അളവ് ഒരു ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 107 മൈക്രോഗ്രാം അല്ലെങ്കിൽ ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളുടെ 21 മടങ്ങ് കൂടുതലാണ്, നിലവിലെ വായു മലിനീകരണ തോത് 10 വർഷത്തെ ആയുസ്സ് നഷ്ടപ്പെടും. നിലനിൽക്കുന്നു, റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം പുറത്തിറക്കിയ പുതിയ ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (WHO) മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, ശരാശരി വാർഷിക PM2.5 സാന്ദ്രത ഒരു ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് അഞ്ച് മൈക്രോഗ്രാമിൽ കൂടരുത്. നേരത്തെ ഒരു ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 10 മൈക്രോഗ്രാം ആയിരുന്നു. ആയുർദൈർഘ്യം കണക്കിലെടുത്താൽ, മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യത്തിന് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ അപകടസാധ്യത ആംബിയന്റ് കണികാ മലിനീകരണമാണെന്ന് AQLI കാണിക്കുന്നു.

ആഗോളതലത്തിൽ, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിക്കുന്ന ഒരു ലോകവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ വായു മലിനീകരണം ആയുർദൈർഘ്യത്തിന്റെ 2.2 വർഷത്തെ കുറയ്ക്കുന്നു. ആയുർദൈർഘ്യത്തിലെ ഈ ആഘാതം പുകവലിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്താ വുന്നതാണ്, മദ്യപാനത്തിന്റെയും സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത വെള്ളത്തിന്റെയും മൂന്നിരട്ടിയിലധികം, എച്ച്ഐവി/എയ്ഡ്സിന്റെ ആറിരട്ടി, സംഘർഷത്തിന്റെയും തീവ്രവാദത്തിന്റെയും 89 മടങ്ങ്.

“ലോകത്തിലെ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളിലും, ഉയർന്ന കണികാ മലിനീകരണ സാന്ദ്രതയും വലിയ ജനസംഖ്യയും കാരണം വായു മലിനീകരണത്തിന്റെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന ആരോഗ്യഭാരം ഇന്ത്യ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു,” റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

“2013 മുതൽ, ലോകത്തിലെ മലിനീകരണത്തിന്റെ 44 ശതമാനവും ഇന്ത്യയിൽ നിന്നാണ് വന്നത്, അവിടെ കണികാ മലിനീകരണം ഒരു ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 53 മൈക്രോഗ്രാമിൽ നിന്ന് 56 മൈക്രോഗ്രാമായി വർദ്ധിച്ചു — ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളേക്കാൾ ഏകദേശം 11 മടങ്ങ് കൂടുതലാണ്,” അത് പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയിലെ ശരാശരി വാർഷിക കണികാ മലിനീകരണം 1998 മുതൽ 61.4 ശതമാനം വർദ്ധിച്ചു, ഇത് ശരാശരി ആയുർദൈർഘ്യം 2.1 വർഷമായി കുറയാൻ ഇടയാക്കി. കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ദശാബ്ദക്കാലത്തെ വ്യവസായവൽക്കരണം, സാമ്പത്തിക വികസനം, ജനസംഖ്യാ വർദ്ധന എന്നിവയാണ് ഇന്ത്യയിലെ വായു മലിനീകരണത്തിന്റെ വർദ്ധനവിന് കാരണമായത്, ഇത് വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഊർജ്ജ ആവശ്യകതയ്ക്കും ഫോസിൽ ഇന്ധന ഉപയോഗത്തിനും കാരണമായി.

ഇന്ത്യയിലെ 130 കോടി ജനങ്ങളും വസിക്കുന്നത് വാർഷിക ശരാശരി കണികാ മലിനീകരണത്തിന്റെ തോത് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ കവിയുന്ന പ്രദേശങ്ങളിലാണ്. ജനസംഖ്യയുടെ 63 ശതമാനത്തിലേറെയും താമസിക്കുന്നത് രാജ്യത്തിന്റെ സ്വന്തം ദേശീയ വായു ഗുണനിലവാര മാനദണ്ഡമായ ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 40 മൈക്രോഗ്രാം കവിയുന്ന പ്രദേശങ്ങളിലാണ്.

50 കോടിയിലധികം ആളുകൾ അല്ലെങ്കിൽ രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ ഏകദേശം 40 ശതമാനം ആളുകൾ വസിക്കുന്ന ഇന്തോ-ഗംഗാ സമതലങ്ങളാണ് ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും മലിനമായ പ്രദേശം, 2020-ൽ വാർഷിക ശരാശരി PM2.5 സാന്ദ്രത ഒരു ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 76.2 മൈക്രോഗ്രാം ആണ്.

“നിലവിലെ മലിനീകരണ തോത് നിലനിൽക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഇന്തോ-ഗംഗാ സമതലങ്ങളിലെ 510 ദശലക്ഷം ആളുകൾക്ക് ശരാശരി 7.6 വർഷത്തെ ആയുർദൈർഘ്യം നഷ്ടപ്പെടും. ലഖ്‌നൗ നിവാസികൾക്ക് 9.5 വർഷത്തെ ആയുസ്സ് നഷ്ടപ്പെടും” എന്ന് പഠനം പറയുന്നു.

 

Leave A Reply