സാധാരണ മനുഷ്യ മസ്തിഷ്ക താപനില മുമ്പ് കരുതിയിരുന്നതിനേക്കാൾ വളരെ വ്യത്യസ്തമാണ്

ഒരു പുതിയ പഠനം തലച്ചോറിലെ താപനിലയിലെ ദൈനംദിന ചക്രത്തെ ആഘാതകരമായ മസ്തിഷ്ക ക്ഷതത്തിന് ശേഷമുള്ള അതിജീവനവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു . സാധാരണ മനുഷ്യ മസ്തിഷ്ക താപനില നമ്മൾ വിചാരിച്ചതിലും വളരെയേറെ വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്നും ഇത് ആരോഗ്യകരമായ മസ്തിഷ്ക പ്രവർത്തനത്തിന്റെ സൂചനയാണെന്നും പുതിയ ഗവേഷണങ്ങൾ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട് .

ആരോഗ്യമുള്ള പുരുഷന്മാരിലും സ്ത്രീകളിലും, വാക്കാലുള്ള താപനില സാധാരണയായി 37 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ കുറവാണെങ്കിൽ, തലച്ചോറിന്റെ ശരാശരി താപനില 38.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസാണ്, തലച്ചോറിന്റെ ആഴത്തിലുള്ള പ്രദേശങ്ങൾ പലപ്പോഴും 40 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ കൂടുതലാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് പകൽ സമയത്ത് സ്ത്രീകളിൽ.

മുമ്പ്, മനുഷ്യ മസ്തിഷ്ക താപനില പഠനങ്ങൾ തീവ്രപരിചരണത്തിൽ മസ്തിഷ്കത്തിന് പരിക്കേറ്റ രോഗികളിൽ നിന്നുള്ള ഡാറ്റ ക്യാപ്ചർ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്, അവിടെ നേരിട്ട് മസ്തിഷ്ക നിരീക്ഷണം ആവശ്യമാണ്. അടുത്തിടെ, മാഗ്നെറ്റിക് റെസൊണൻസ് സ്പെക്ട്രോസ്കോപ്പി (എംആർഎസ്) എന്ന ബ്രെയിൻ സ്കാനിംഗ് സാങ്കേതികത, ആരോഗ്യമുള്ള ആളുകളിൽ മസ്തിഷ്ക ഊഷ്മാവ് ആക്രമണാത്മകമായി അളക്കാൻ ഗവേഷകരെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, ഇന്നുവരെ, മസ്തിഷ്ക താപനില ദിവസം മുഴുവനും എങ്ങനെ മാറുന്നുവെന്നോ അല്ലെങ്കിൽ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ‘ബോഡി ക്ലോക്ക്’ ഇതിനെ എങ്ങനെ സ്വാധീനിക്കുന്നു എന്ന് പരിഗണിക്കുന്നതിനോ MRS ഉപയോഗിച്ചിട്ടില്ല.

യുകെയിലെ കേംബ്രിഡ്ജിലെ മെഡിക്കൽ റിസർച്ച് കൗൺസിൽ (എംആർസി) ലബോറട്ടറി ഫോർ മോളിക്യുലാർ ബയോളജിയിലെ ഗവേഷകരുടെ നേതൃത്വത്തിൽ നടത്തിയ പുതിയ പഠനം ആരോഗ്യകരമായ മനുഷ്യ മസ്തിഷ്ക താപനിലയുടെ ആദ്യ 4 ഡി മാപ്പ് നിർമ്മിച്ചു.

ഈ മാപ്പ് മുൻകാല അനുമാനങ്ങളെ മറികടക്കുകയും തലച്ചോറിന്റെ പ്രദേശം, പ്രായം, ലിംഗഭേദം, ദിവസത്തിന്റെ സമയം എന്നിവ അനുസരിച്ച് മസ്തിഷ്ക താപനില എത്രത്തോളം വ്യത്യാസപ്പെടുന്നുവെന്ന് കാണിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. പ്രധാനമായും, ഈ കണ്ടെത്തലുകൾ മനുഷ്യന്റെ മസ്തിഷ്കവും ശരീര താപനിലയും ഒരുപോലെയാണെന്ന പരക്കെയുള്ള വിശ്വാസത്തെ വെല്ലുവിളിക്കുന്നു.

ബ്രെയിൻ ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗവേഷണത്തിൽ, തലച്ചോറിന് പരിക്കേറ്റ രോഗികളിൽ നിന്നുള്ള ഡാറ്റയുടെ വിശകലനവും ഉൾപ്പെടുന്നു, ഇത് ദൈനംദിന മസ്തിഷ്ക താപനില ചക്രങ്ങളുടെ സാന്നിധ്യം അതിജീവനവുമായി ശക്തമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് കാണിക്കുന്നു. മസ്തിഷ്ക ക്ഷതം മനസ്സിലാക്കുന്നതിനും രോഗനിർണയം നടത്തുന്നതിനും ചികിത്സിക്കുന്നതിനും ഈ കണ്ടെത്തലുകൾ ഉപയോഗിക്കാം. ആ രോഗ്യത്തിൽ ശ്രദ്ധേയമായ മസ്തിഷ്ക താപനില വ്യതിയാനം

ആരോഗ്യമുള്ള മസ്തിഷ്കത്തെക്കുറിച്ച് പഠിക്കാൻ, ഗവേഷകർ 20-40 വയസ് പ്രായമുള്ള 40 സന്നദ്ധപ്രവർത്തകരെ എഡിൻബർഗിലെ റോയൽ ഇൻഫർമറിയിലെ എഡിൻബർഗ് ഇമേജിംഗ് ഫെസിലിറ്റിയിൽ രാവിലെയും ഉച്ചയ്ക്കും വൈകുന്നേരവും ഒരു ദിവസം സ്കാൻ ചെയ്തു.

നിർണായകമായി, അവർ പങ്കാളികൾക്ക് കൈത്തണ്ടയിൽ ധരിക്കുന്ന പ്രവർത്തന മോണിറ്ററും നൽകി, ഇത് ഓരോ വ്യക്തിയുടെയും ബോഡി ക്ലോക്കിന്റെ സമയത്തിലെ ജനിതക, ജീവിതശൈലി വ്യത്യാസങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ സർക്കാഡിയൻ റിഥം കണക്കിലെടുക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നു.

‘രാത്രി മൂങ്ങകൾ’ അല്ലെങ്കിൽ ‘രാവിലെ ലാർക്കുകൾ’ എന്നിവയ്‌ക്ക്, ഓരോ സന്നദ്ധപ്രവർത്തകന്റെയും ബോഡി ക്ലോക്ക് തമ്മിലുള്ള അനുവദനീയമായ വ്യത്യാസത്തിൽ ഓരോ മസ്തിഷ്ക താപനില അളക്കലും എടുത്ത ജൈവശാസ്ത്രപരമായ സമയത്തെ വിശകലനത്തിൽ ഉൾപ്പെടുത്താം.

ആരോഗ്യമുള്ള പങ്കാളികളിൽ, ശരാശരി മസ്തിഷ്ക താപനില 38.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസാണ്, നാവിനടിയിൽ അളക്കുന്നതിനേക്കാൾ രണ്ട് ഡിഗ്രിയിൽ കൂടുതൽ ചൂട്. ദിവസത്തിന്റെ സമയം, തലച്ചോറിന്റെ പ്രദേശം, ലിംഗഭേദം, ആർത്തവചക്രം, പ്രായം എന്നിവയെ ആശ്രയിച്ച് തലച്ചോറിന്റെ താപനില വ്യത്യാസപ്പെടുമെന്നും പഠനം കണ്ടെത്തി.

മസ്തിഷ്കത്തിന്റെ ഉപരിതലം പൊതുവെ തണുപ്പുള്ളതാണെങ്കിലും, ആഴത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്ക ഘടനകൾ 40 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിനേക്കാൾ ചൂടായിരുന്നു. ഏറ്റവും ഉയർന്ന മസ്തിഷ്ക താപനില 40.9 ° C ആണ്. എല്ലാ വ്യക്തികളിലും, മസ്തിഷ്ക താപനില ഏകദേശം 1 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് വരെ സ്ഥിരമായ സമയ വ്യതിയാനം കാണിക്കുന്നു, ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് ഏറ്റവും ഉയർന്ന മസ്തിഷ്ക താപനിലയും രാത്രിയിൽ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന താപനിലയും.

ശരാശരി, സ്ത്രീകളുടെ തലച്ചോറിന് പുരുഷ മസ്തിഷ്കത്തേക്കാൾ 0.4 ° C ചൂട് കൂടുതലാണ്. ഈ ലിംഗവ്യത്യാസത്തിന് മിക്കവാറും ആർത്തവചക്രം കാരണമാകാം, കാരണം മിക്ക സ്ത്രീകളെയും അവരുടെ സൈക്കിളിന്റെ അണ്ഡോത്പാദനത്തിന് ശേഷമുള്ള ഘട്ടത്തിൽ സ്കാൻ ചെയ്തു, അവരുടെ തലച്ചോറിന്റെ താപനില അണ്ഡോത്പാദനത്തിന് മുമ്പുള്ള ഘട്ടത്തിൽ സ്കാൻ ചെയ്ത സ്ത്രീകളേക്കാൾ 0.4 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് കൂടുതലായിരുന്നു.

പങ്കെടുക്കുന്നവരുടെ 20 വർഷത്തേക്കാൾ പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് മസ്തിഷ്ക താപനില വർദ്ധിക്കുന്നതായി ഫലങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് ആഴത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്ക പ്രദേശങ്ങളിൽ, ശരാശരി വർദ്ധനവ് 0.6 ° C ആയിരുന്നു.

തലച്ചോറിന്റെ തണുപ്പിക്കാനുള്ള ശേഷി പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് വഷളായേക്കാം, പ്രായവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മസ്തിഷ്ക വൈകല്യങ്ങളുടെ വികാസവുമായി ബന്ധമുണ്ടോ എന്ന് അന്വേഷിക്കാൻ കൂടുതൽ ജോലി ആവശ്യമാണെന്നും ഗവേഷകർ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു.

 

Leave A Reply