ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ പാർക്കിൻസൺ ഡിസീസ് ടെക്നിക്കൽ ബ്രീഫ് ലോഞ്ച്

ആഗോളതലത്തിൽ, കഴിഞ്ഞ 25 വർഷത്തിനിടയിൽ പാർക്കിൻസൺ രോഗത്തിന്റെ (പിഡി) വ്യാപനം ഇരട്ടിയായി, 2019 ലെ ആഗോള കണക്കനുസരിച്ച് 8.5 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾ പിഡിയുമായി ജീവിക്കുന്നു. മറ്റേതൊരു ന്യൂറോളജിക്കൽ ഡിസോർഡറി നേക്കാളും വേഗത്തിൽ പിഡി മൂലമുള്ള വൈകല്യവും മരണവും വർദ്ധിക്കുന്നു.

നിലവിലെ കണക്കുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, 2019-ൽ, PD യുടെ ഫലമായി 5.8 ദശലക്ഷം വൈകല്യങ്ങൾ ക്രമീകരിക്കപ്പെട്ട ആയുസ്സ് വർഷങ്ങളുണ്ടായി, 2000 മുതൽ 81% വർദ്ധനവ്, 329,000 മരണങ്ങൾക്ക് കാരണമായി, 2000 മുതൽ 100% വർദ്ധന.

മോട്ടോർ രോഗലക്ഷണങ്ങൾ (മന്ദഗതിയിലുള്ള ചലനം, വിറയൽ, കാഠിന്യം, നടത്തത്തിലെ അസന്തുലിതാവസ്ഥ) കൂടാതെ വിവിധതരം നോൺ-മോട്ടോർ സങ്കീർണതകൾ (വിജ്ഞാന വൈകല്യം, മാനസികാരോഗ്യ തകരാറുകൾ, വേദന, മറ്റ് സെൻസറി അസ്വസ്ഥതകൾ) എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മസ്തിഷ്കത്തിന്റെ അപചയകരമായ അവസ്ഥയാണ് PD.

അനിയന്ത്രിതമായ ചലനങ്ങളും (ഡിസ്കിനേഷ്യ) വേദനാജനകമായ അനിയന്ത്രിതമായ പേശി സങ്കോചങ്ങളും (ഡിസ്റ്റോണിയ) ഉൾപ്പെടെയുള്ള മോട്ടോർ വൈകല്യങ്ങൾ സംസാരത്തിലും ചലനശേഷിയിലും ജീവിതത്തിന്റെ പല മേഖലകളിലും പരിമിതികൾക്ക് കാരണമാകുന്നു.

ഈ ലക്ഷണങ്ങളുടെയും സങ്കീർണതകളുടെയും പുരോഗതി, പ്രവർത്തനക്ഷമതയും ജീവിത നിലവാരവും ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുന്നു, ഇത് ഉയർന്ന വൈകല്യങ്ങളുടെയും പരിചരണ ആവശ്യകതകളുടെയും അതുപോലെ തന്നെ പരിചരിക്കുന്നവരുടെ സമ്മർദ്ദവും ഭാരവും വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു.

PD യുടെ കാര്യമായ സ്വാധീനം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, പ്രത്യേകിച്ച് താഴ്ന്ന, ഇടത്തരം വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ (LMIC) ചികിത്സയും പരിചരണവും നൽകുന്നതിനുള്ള വിഭവങ്ങളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ലഭ്യതയിൽ അസമത്വമുണ്ട്. WHO ന്യൂറോളജി അറ്റ്‌ലസ് (2017) താഴ്ന്ന വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ 100 ​​000 ജനസംഖ്യയിൽ 0.03 ന്യൂറോളജിസ്റ്റുകളും ഉയർന്ന വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ 100 ​​000 ജനസംഖ്യയിൽ 4.75 പേരും കണക്കാക്കുന്നു.

WHO നിയോഗിച്ച സാഹിത്യ അവലോകനം, അന്താരാഷ്ട്ര PD വിദഗ്ധരുമായി കൂടിയാലോചന എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള തെളിവുകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ് സാങ്കേതിക സംക്ഷിപ്തം, കൂടാതെ LMIC-യിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് PD-യുടെ നയം, നടപ്പാക്കൽ, ഗവേഷണ അജണ്ട എന്നിവയ്ക്കുള്ള പരിഗണനയും ഉൾപ്പെടുന്നു.

പോളിസി മേക്കർമാർ, ഹെൽത്ത് പ്രോഗ്രാം മാനേജർമാർ, പ്ലാനർമാർ, ഹെൽത്ത് കെയർ പ്രൊവൈഡർമാർ, ഗവേഷകർ, പിഡി ഉള്ളവർ, കെയറർമാർ, മറ്റ് പങ്കാളികൾ എന്നിവരെ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ളതാണ് ഈ സംക്ഷിപ്തം.

Leave A Reply