വേറിട്ടുനിൽക്കുന്ന വരികൾ സൃഷ്ടിച്ചതിൽ എന്നും മുന്നിലായിരുന്നു ബിച്ചു തിരുമല

വേറിട്ടുനിൽക്കുന്ന വരികൾ സൃഷ്ടിച്ചതിൽ എന്നും മുന്നിലായിരുന്നു ബിച്ചു തിരുമല

പ്രശസ്ത മലയാള ഗാനരചയിതാവ് ബിച്ചു തിരുമല (ബി ശിവശങ്കരൻ നായർ) വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ തിരുവനന്തപുരത്തെ സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയിൽ അന്തരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന് 80 വയസ്സായിരുന്നു. ബിച്ചു തിരുമല മലയാളികൾ ഇന്നും പാടിനടക്കുന്ന എണ്ണമറ്റ ​ഗാങ്ങളുടെ രചയിതാവായിരുന്നു. അദ്ദേഹം പുതിയ ഭാവങ്ങളില്‍ പ്രണയവും വിരഹവും താരാട്ടും തമാശയും എഴുതി. എപ്പോഴും ബിച്ചുവിന്റെ വരികളിൽ സം​ഗീത ശുദ്ധമായ സാഹിത്യം നിറഞ്ഞു നിന്നിരുന്നു.

1972-ൽ പുറത്തിറങ്ങിയ ഭജഗോവിന്ദം എന്ന മലയാള ചിത്രത്തിലൂടെയാണ് ബിച്ചു തിരുമല തന്റെ ഗാനരചയിതാവ് ജീവിതം ആരംഭിച്ചത്. ഈ സിനിമ വെളിച്ചം കണ്ടില്ലെങ്കിലും, ഈ ചിത്രത്തിനായി ആലപിച്ച അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആദ്യ ഗാനം ബ്രഹ്മ മുഹൂർത്തത്തിൽ ജനപ്രിയമായി.1970 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ റേഡിയോയിൽ ഈ ഗാനം സംപ്രേഷണം ചെയ്തു. പിന്നീട് ജി ദേവരാജൻ, വി ദക്ഷിണാമൂർത്തി, എം എസ് ബാബുരാജ്, കെ രാഘവൻ, എം എസ് വിശ്വനാഥൻ, എ ടി ഉമ്മർ, ശ്യാം, ജെറി അമൽദേവ്, ജോൺസൺ, ഔസേപ്പച്ചൻ, ഇളയരാജ, എ ആർ റഹ്മാൻ തുടങ്ങിയ പ്രമുഖ സംഗീതസംവിധായകർക്കൊപ്പം പ്രവർത്തിച്ചു.
ഒഎൻവി കുറുപ്പിനൊപ്പം വാക്കുകളുടെ മനോഹരമായ വിന്യാസത്തിന് വേറിട്ടുനിൽക്കുന്ന വരികൾ സൃഷ്ടിച്ചതിൽ അദ്ദേഹം പ്രശസ്തനാണ്.

1981-ൽ തൃഷ്ണ, തേനും വയമ്പും എന്നീ ചിത്രങ്ങൾക്ക് മികച്ച ഗാനരചയിതാവിനുള്ള കേരള സംസ്ഥാന ചലച്ചിത്ര അവാർഡ് ലഭിച്ചു. രാജസേനൻ സംവിധാനം ചെയ്ത കടിഞ്ഞൂൽ കല്യാണം എന്ന ചിത്രത്തിന് 1991-ൽ രണ്ടാമതും ഇതേ അവാർഡ് നേടി. യോദ്ധ എന്ന ചിത്രത്തിന് എ ആർ റഹ്മാൻ സംഗീതം നൽകിയ വരികൾ എഴുതിയത് ബിച്ചു തിരുമലയാണ്. ഏതാനും മലയാളം ചിത്രങ്ങളിൽ സംഗീതസംവിധായകനായിയും അദ്ദേഹം എത്തി. 1962-ൽ അന്തർ സർവകലാശാലാ റേഡിയോ നാടക മത്സരത്തിൽ ബല്ലാത്ത ദുനിയാവ് എന്ന നാടകം എഴുതി അഭിനയിച്ചു.

തിരുവനന്തപുരം യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി കോളേജിൽ നിന്ന് സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രത്തിൽ ബിരുദം നേടിയ ശേഷം സിനിമാ സംവിധാനത്തോടുള്ള അഭിനിവേശത്തോടെ ചെന്നൈയിലേക്ക് പോയി.ഏറെ നാളത്തെ കാത്തിരിപ്പിനൊടുവിൽ എം കൃഷ്ണൻ നായർക്ക് ജോലി ചെയ്യാൻ അവസരം ലഭിച്ചു. ശബരിമല ശ്രീധർമ്മശാസ്താവ് എന്ന സിനിമയിൽ സഹസംവിധായകനായി പ്രവർത്തിച്ചു. ഫാസിൽ, ഐ വി ശശി, സിബി മലയിൽ, സിദ്ദിഖ് ലാൽ തുടങ്ങിയ സംവിധായകരുടെ സിനിമകളിലെ ഗാനങ്ങൾക്ക് ബിച്ചുവാണ് വരികൾ എഴുതിയത്.ശക്തി എന്ന ചിത്രത്തിനും അദ്ദേഹം തിരക്കഥയെഴുതി.മോഹൻലാലിന്റെ ആദ്യ ചിത്രമായ മഞ്ഞിൽ വിരിഞ്ഞ പൂക്കൾ എന്ന ചിത്രത്തിലെ എവർഗ്രീൻ ഹിറ്റ് ഗാനങ്ങൾ എഴുതിയത് ബിച്ചുവാണ്.

Leave A Reply
error: Content is protected !!