ഹിന്ദു കലണ്ടറിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ദിവസം; വിജയദശ്മി പൂജ

ഹിന്ദു കലണ്ടറിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ദിവസം; വിജയദശ്മി പൂജ

അശ്വിന്റെ ദശമി തിതിയെ, ശുക്ലപക്ഷ (ചാന്ദ്ര ചക്രത്തിന്റെ തിളക്കമാർന്ന ഘട്ടം) വിജയദശ്മി അല്ലെങ്കിൽ ദസറ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഹിന്ദു കലണ്ടറിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ദിവസങ്ങളിലൊന്നാണ് ഇത്, പിശാചുക്കളുടെയും അസുരന്മാരുടെയും മേലുള്ള ദിവ്യശക്തികളുടെ വിജയത്തെ ഈ ദിവസം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു.

ഐതിഹ്യമനുസരിച്ച്, ഈ ദിവസം ദുർഗാദേവി ഒൻപത് ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന യുദ്ധത്തിൽ മഹിഷാസുര എന്ന എരുമയുടെ തലയുള്ള രാക്ഷസനെ വധിച്ചു. തുടർന്ന്, അവളെ മഹിഷാസുര മർദിനി എന്ന് പ്രശംസിച്ചു, അതായത് മഹിഷാസുരനെ ഉന്മൂലനം ചെയ്തവൻ. മറ്റൊരു ഐതിഹ്യം അനുസരിച്ച്, ഈ ദിവസം, ശ്രീരാമൻ പത്ത് തലകളുള്ള രാക്ഷസ രാജാവായ രാവണനെ നശിപ്പിച്ചു. അതിനാൽ, അധർമ്മത്തിനെതിരായ ധർമ്മത്തിന്റെ (നീതിയുടെ) വിജയത്തെ ആഘോഷിക്കുന്ന ദിവസമാണ് ദസറ. ഇന്ന് വിജയ ദശമി / ദസറ പൂജ നടത്തുകയും രാവണ ദഹന്റെ ആചാരം നടത്തുകയും ചെയ്യും.

Leave A Reply
error: Content is protected !!